फिफा: 48-संघाचा विश्वचषक शक्य असेल तर आणखी एक जीसीसी राज्य सामना करेल – gulfnews.com

विश्वचषक जिंकल्यानंतर फ्रान्सचा ह्यूगो लॉरीलिस ट्रॉफीचा चुंबन घेतो. रॉयटर्स प्रतिमा पत: रॉयटर्स

लंडन: एक फिफा व्यवहार्यता अभ्यासाने निष्कर्ष काढला आहे की 2022 विश्वचषक कमीतकमी एक अन्य जीसीसी देशाने अतिरिक्त मेजवानी म्हणून 48 टीम्सपर्यंत विस्तार करू शकतो आणि फॉर्मेट बदलण्यासाठी कमी कायदेशीर जोखीम आहे आणि अतिरिक्त $ 400 दशलक्ष महसूल व्युत्पन्न केले जाऊ शकते.

81 पानांच्या अहवालात राजकारण, लॉजिस्टिक आणि कायदेशीर अडचणींचे आकलन केले गेले आहे. 16 संघ जोडणे – कतारचे होस्टिंग अधिकार जिंकल्यानंतर आठ वर्षापेक्षा अधिक काळ या स्वरुपात एक महत्त्वाचे बदल झाले. हा अहवाल शासी निकायने तयार केला होता म्हणून फिफा परिषद शुक्रवारी मियामीच्या बैठकीत स्पर्धेचे विस्तार करण्याच्या तत्त्वावर सहमत आहे.

इतर खाडीतील स्टेडियम ओळखल्या जाणार्या अभ्यासाचा वापर केला जाऊ शकतो, परंतु कतारने कोणाशी भागीदारी केली आहे हे मान्य करणे आवश्यक आहे.

बहरीन, सौदी अरेबिया आणि संयुक्त अरब अमीरात यांनी 2017 मध्ये कतारसह आर्थिक, राजनयिक आणि प्रवासी संबंध तोडले. अभ्यासानुसार असे आहे की फिफा मान्य करतो की चालू परिस्थितीमुळे स्पर्धेतील काही गल्फ राष्ट्रांच्या गुंतवणूकीस प्रतिबंध होतो.

कतारमधील 50 किमीच्या त्रिज्यामध्ये पसरलेल्या आठ स्टेडियममध्ये 64 खेळ खेळण्याच्या विद्यमान योजनेद्वारे लॉजिस्टिक्सने आधीपासूनच आव्हान दिले आहे. फिफा म्हणाले की “एक किंवा अधिक” राष्ट्रांसह या क्षेत्रामध्ये दोन ते चार अतिरिक्त ठिकाणे आवश्यक आहेत.

फिफा निश्चित करतो की कोणत्याही अतिरिक्त यजमानांना सरकारी आश्वासनांची पूर्तता करावी लागेल. “अतिरिक्त शेजारच्या मेजबान देशांच्या गुंतवणूकीस काही विशिष्ट अटींची पूर्तता करणे आवश्यक आहे, विशेषत: मुख्य यजमान देश, कतार मधील संबंधित प्राधिकरणांच्या संमतीने,” फिफा अहवालात म्हटले आहे.

2026 विश्वचषक स्पर्धांच्या खेळाडूंसाठी कमीतकमी 40,000 जागा असलेल्या क्रीडा-स्पर्धांकरिता जागा घेण्याची मागणी केली गेली होती परंतु 2022 मध्ये किमान क्षमतेवर निष्कर्ष काढण्यात आला नव्हता. आठ संभाव्य अतिरिक्त स्टेडियम ओळखले गेले आहेत. फीफा अभ्यासात क्षेत्र. “ग्रुप स्टेज दरम्यान प्रत्येक दिवशी सहा सामने खेळले जातात आणि सातत्याने एकाच ठिकाणी खेळले जातात तर 12 स्टेडियम अद्याप प्राधान्यकारक असेल,” असे अभ्यासात म्हटले आहे.

2010 च्या मतानुसार, फिफाला आधीच बदलण्याची गरज आहे, कारण कतरच्या उन्हाळ्यात उन्हाळ्याच्या उन्हामुळे 2022 टूर्नामेंट त्याच्या जून-जुलैच्या स्लॉटपेक्षा दूर आहे. परंतु फिफाच्या अभ्यासात असे आढळून आले की, 16 गेम जोडल्याखेरीज, वाढीव स्पर्धा 21 डिसेंबर 18 डिसेंबरपासून 28-दिवसांच्या विंडोमध्ये खेळली जाऊ शकते.

फिफा म्हणाले की, “स्पर्धेच्या खेळाच्या गुणवत्तेची कोणतीही मोठी सवलत नाही”. 2018 च्या विश्वचषक स्पर्धेत रशियाच्या 2018 च्या विश्वचषक स्पर्धेत प्रत्येक दिवसात अधिकतम चार सामने खेळले जात असताना फिफा म्हणाले की 2022 स्पर्धेत अतिरिक्त संघाशी सामना करण्यासाठी 2022 च्या स्पर्धेत सहा वेगळ्या किकऑफ स्लॉट्सचा समावेश आहे.