व्हाईट कॉलर जॉब्समधील भारतीयांमध्ये स्थूलपणा, गंभीर आरोग्यविषयक धोके – इंडियास्पेंड

मुंबई: – लठ्ठपणा एक सूचक – त्यांच्या काम करवून घेणे हा क्रियाकलाप कमी पातळी पांढरा कॉलर रोजगार, भारतीय, उच्च सरासरी बॉडी मास इंडेक्स (बीएमआय) आहे निळा-कॉलर व्यवसाय त्या पेक्षा, एक नवीन त्यानुसार अभ्यास .

अभियंता, तंत्रज्ञ, गणितज्ञ, शास्त्रज्ञ आणि शिक्षक, उदाहरणार्थ, शेत कामगार, fisherpeople आणि housekeepers पेक्षा जास्त BMIs होते, मध्ये प्रकाशित अभ्यास निष्कर्ष काढला जर्नल अर्थशास्त्र आणि मानवी जीवशास्त्र.

बीएमआय शरीराच्या उंचीच्या वर्गाने एखाद्या व्यक्तीच्या शरीराच्या वस्तुमानास विभाजित करून काढले जाते आणि ते किलो / एम 2 च्या एककामध्ये व्यक्त केले जाते. पांढर्या कॉलरच्या कामात पुरुषांची सरासरी बीएमआय ब्लू कॉलर व्यवसायात 1.17 किलो / एम 2 जास्त होती. महिलांमध्ये फरक 1.51 किलो / मीटर 2 होता, असे अभ्यासात दिसून आले. कमी बीएमआयपेक्षा जास्त चांगले आहे.

बीएमआय 18.5 किलो / एम 2 पेक्षा कमी असेल तर व्यक्ती वजनाखाली कमी केल्या जातात, ते 18.5 ते 25 किलोग्राम / एम 2 च्या श्रेणीमध्ये असल्यास, वजन 25 ते 30 किलो / एम 2 च्या दरम्यान असल्यास वजन जास्त असल्यास आणि निर्देशांक 30 कि.ग्रा. जागतिक आरोग्य संघटनेने (डब्ल्यूएचओ) निर्धारित केलेल्या मानकांनुसार / एम 2.

गेल्या दोन दशकात भारताने आर्थिक वाढीचा उच्च दर अनुभवला आहे आणि या अभ्यासाच्या अनुसार, उत्पन्नातील परिणामी वाढ हा मोसमाच्या प्रमाणात वाढीशी संबंधित आहे.

भारत सध्या सर्व देशांत जादा वजन किंवा लठ्ठपणा व्यक्ती तिसऱ्या क्रमांकावर आहे – त्याच्या प्रौढ 20% आणि पौगंडावस्थेतील 11% लठ्ठपणा म्हणून वर्गीकरण करता येईल, या सप्टेंबर 2014 त्यानुसार कागद , या अभ्यासात उद्धृत केले आहे.

उच्च पातळीचे ऊर्जा सेवन आणि ऊर्जा खर्च कमी पातळीसह बीएमआयचे उच्च स्तर जोडले गेले आहे. परंतु भारतामध्ये सरासरी ऊर्जा घेण्यात दीर्घकालीन, सतत घट झाली आहे, अभ्यास दर्शविला गेला आहे. हे लक्षात घेतल्यास, बीएमआयमध्ये वाढीच्या वाढीच्या व्यवसायात वाढ होऊ शकते – आर्थिक विकासाचे नैसर्गिक परिणाम.

“कामावर कमी शारीरिक क्रियाकलाप संभवत: वाढत्या बीएमआयच्या घटकांपैकी एक आहे, बॅकड्रॉप दिलेल्या आकडेवारीनुसार, भारतातील सरासरी डेटन आणि ड्रेज, 200 9 आणि रामचंद्रन, 2014 च्या अध्ययनांद्वारे ऊर्जा भारतात कमी झाल्याचे दिसून आले आहे.” या अभ्यासाचे सह-लेखक अर्चना डांग यांनी इंडियास्पेंडला सांगितले.

बीएमआयचा अस्वास्थ्यकरित्या स्तर हा उच्च रक्तदाब आणि मधुमेह यांसारख्या दीर्घकालीन आरोग्याच्या जोखीमांशी थेट संबंध आहे, ज्यामुळे घराच्या बजेटवर मोठ्या प्रमाणावर परिणाम होऊ शकतात.

मोठ्या प्रमाणावर काम करणार्या कामगारांच्या संख्येत घट आणि मध्यम व सडपातळ व्यवसायातील कामगारांची संख्या वाढवणे “, राष्ट्रीय पातळीवर किमान वेतन कसे मोजले पाहिजे हे निर्धारित करण्यासाठी एक समिती स्थापन केली जाते जे प्रत्येक डोके (प्रौढ) कमी करते. 5 मार्च, 201 9 रोजी इंडियास्पेंडने 2,400 कॅलरीजची किमान कॅलरीची आवश्यकता नोंदविली .

तथापि समितीने यावर जोर दिला की फॉर्म्युलामध्ये वापरल्या जाणार्या खाद्यपदार्थांचे मौद्रिक मूल्य प्रौढ आहारात 50 ग्रॅम प्रथिने आणि 30 ग्रॅम चरबीचा समावेश असणे आवश्यक आहे.

डेस्क नोकऱ्यांमध्ये महिलांमध्ये सरासरी बीएमआय ‘एशियन स्टँडर्डपेक्षा वेगवान’

त्यांच्या व्यवसायाच्या क्षेत्रावरील, कामाच्या क्रियाकलापांची पातळी आणि त्यांच्या तीव्रतेवर आधारित, पुरुष आणि स्त्रियांच्या बीएमआयचा अभ्यास केला गेला. 18 ते 60 वयोगटातील प्रौढांवर लक्ष केंद्रित केले गेले जे मागील वर्षातील कमीतकमी 180 दिवसांसाठी कार्यरत होते.

निम्न-क्रियाकलापांमध्ये महिला आणि पुरुषांनी अनुक्रमे 24.26 किलो / एम 2 आणि 24.20 किलो / एम 2 सरासरी बीएमआय नोंदविले. उच्च पातळीवरील क्रियाकलापांमध्ये असलेल्या स्त्रियांमध्ये सरासरी 1.62 कि.ग्रा. / एम 2 इतका कमी होता. पुरुषांसाठी, ते 1.3 9 किलो / एम 2 ने कमी होते.

स्त्रोत: श्रमिक बाजारपेठेतील गुंतवणूकी आणि काम करणार्या प्रौढांची बॉडी मास इंडेक्स: भारताकडून पुरावे
टीप: आकडेवारी किलो / एम 2 मध्ये आहे

डॅन म्हणाले, “डब्ल्यूएचओ कट-ऑफ व्यक्तींना वजन जास्त किंवा लठ्ठ असल्याचे दर्शविते जर बीएमआय 25 पेक्षा जास्त किंवा त्यापेक्षा जास्त असेल तर मानक मानक बेंचमार्क आहे.” “परंतु डब्ल्यूएचओने 23 व्या वर्षी एशियनसाठी कट-ऑफ्सचे पुनरुत्पादन केले कारण इतर लोकसंख्येपेक्षा बीएमआयच्या कमी पातळीवर ते गैर-संक्रमित रोगांचे धोका असल्याचे दिसून आले आहे कारण त्यांच्या शरीरावरील चरबी जास्त प्रमाणात आहे, उदाहरणार्थ, युरोपियन लोकसंख्या समान वय, लिंग आणि बीएमआय. ”

पांढर्या कॉलर असलेल्या महिलांमध्ये 24.26 कि.ग्रा. / एम 2 सरासरी बीएमआय हा “एशियन कट ऑफपेक्षा उपरोक्त मार्ग आहे जो चिंताजनक आहे”, डांग म्हणाले.

डेटा विश्लेषणासाठी, या मे 2011 मधील अभ्यासानुसार , प्रत्येक व्यवसायास चयापचय समतुल्य (एमईटी) मूल्यासह नियुक्त केले. क्रियाकलापाचा एमईटी क्रियाकलापांदरम्यान उर्जेच्या उर्जेवर खर्च केलेल्या उर्जेच्या दरावरील प्रमाणांचा प्रमाण आहे. एक एमईटी म्हणजे निष्क्रियपणे बसण्यासाठी किंवा विश्रांती घेण्यासाठी लागणारी उर्जा.

उदाहरणार्थ, 4 पैकी एमईटी मूल्य असलेल्या क्रियाकलापांमध्ये गुंतलेली व्यक्ती विश्रांतीद्वारे शरीरात वापरल्या जाणार्या चारपट ऊर्जा खर्च करते. व्यवसाय त्यांच्या एमईटी मूल्यांच्या आधारावर वर्गीकृत केले गेले: प्रकाश (एमईटी 3.00 आणि एमईटी 6.00).

अभियंता, तंत्रज्ञ, गणितज्ञ, शास्त्रज्ञ आणि शिक्षक यांना 1.80 पेक्षा कमी एमईटीचे मूल्य देण्यात आले. मंदीर, मच्छीमार, खाणकामगार आणि शेतमजूरांना मध्यम श्रेणीत एमईटी नेमण्यात आले. 6.0 पेक्षा जास्त एमईटीसह कृषी आणि वृक्षारोपण कामगार जोडले गेले.

जोरदार एमईटीसह रोजगाराच्या कामकाजाच्या तुलनेत महिलांची सरासरी बीएमआय आणि लाइट एमईटीची संख्या 1.58 किलो / एम 2 आणि 0.94 किलो / एम 2 जास्त होती. व्हाइट कॉलर जॉब्ससाठी सरासरी एमईटी 1.87 आहे तर ब्लू कॉलर नोकर्यांसाठी 3.23 आहे.

त्याचप्रमाणे, क्रियाकलाप पातळीच्या आधारावर, निम्न-स्तरीय क्रियाकलापांमध्ये सरासरी 1.87 सरासरी एमईटी आहे, तर मध्यम-स्तर आणि उच्च-स्तरीय क्रियाकलापांचे अनुक्रमे 2.78 आणि 3.42 एमईटी आहेत.

लोकसंख्याशास्त्रीय गुणधर्म, शिक्षण, सामाजिक-आर्थिक स्थिती आणि इतर घरगुती वैशिष्ट्ये नियंत्रित झाल्यानंतर कमी-क्रियाकलाप नोकर्या आणि उच्च बीएमआय यांच्यातील संबंध महत्त्वपूर्ण राहिले.

बीएमआयमध्ये वाढ होण्यापासून आरोग्याला धोका वाढत्या प्रमाणात वाढतो

“अमेरिकेसारख्या विकसित देशांमध्ये, लो-कमाईच्या गटांमध्ये जास्तीत जास्त लठ्ठपणा दिसून येत आहे, जे उच्च वर्गांमध्ये नाही, कारण फास्ट-फूड जोडपे खरोखर स्वस्त अन्न देतात,” पुणे-स्थित एंडोक्राइनोलॉजिस्ट उदय फडके यांनी सांगितले. “तथापि, भारतासारख्या विकसनशील देशांमध्ये ते वेगळा आहे जिथे फास्ट-फूड जोड्या खाणे हे [उच्च] सामाजिक स्थितीचे विषय आहे.”

फडकेच्या म्हणण्यानुसार, आशियाई लोक स्थूल लठ्ठपणाची पूर्व-विद्यमान स्थिती किंवा उदर क्षेत्रातील चरबीचा अतिरिक्त संग्रह आणि अस्वस्थ जीवनशैलीमुळे होणारे अतिवृद्धि (अति लठ्ठपणा) आहेत.

“पातळ चरबीमध्ये जोडल्या जाणार्या पातळ-चरबीचा फनोटाइप देखील भारतीय लोकांमध्ये स्पष्ट आहे.” “त्यामुळे बीएमआय पातळीमध्ये थोडासा वाढ होऊ शकतो. तसेच, वाढत्या बीएमआयमुळे होणारे धोका प्रगतीपथावर वाढते – 30 ते 31 पर्यंत वाढ 20 ते 21 च्या वाढीपेक्षा अधिक धोकादायक आहे. ”

स्थानिक सरकार शारीरिक क्रियांना प्रोत्साहन देणारी पर्यावरण सुनिश्चित करू शकते

या पेपरमध्ये दिलेल्या निष्कर्षांवरून असे दिसते की भारतातील बीएमआयमध्ये वाढ होण्याची शक्यता संभवतः ‘संरचनात्मक रुपांतरण’ द्वारे चालविली जाते ज्यामुळे ब्लू कॉलर क्षेत्रातील रोजगारामध्ये घट झाली आहे.

उच्च शारीरिक बी.एम.आय. पातळीशी संबंधित वर्तनात्मक जोखीम घटक हाताळण्याच्या प्रक्रियेत अभ्यास केला जातो जसे शारीरिक क्रियाकलाप आणि चांगला आहार. एका मोहिमेत, अल्प चालनासारख्या, सक्रिय दैनिक दैनंदिन कामाच्या फायद्यांविषयी जागरूकता वाढविण्यासाठी मोहिमेची शिफारस केली गेली आहे.

स्थानिक सरकारे त्यांच्या जमिनी वापरण्याच्या धोरणाद्वारे शारीरिक क्रियाकलापांकरिता अधिक अनुकूल असलेल्या पर्यावरणाचे प्रमुख खेळाडू होऊ शकतात, असे अभ्यासाने सुचविले. उदाहरणार्थ, नवीन विकासांमध्ये उद्याने आणि मनोरंजक सुविधा प्रदान करण्यासाठी बांधकाम व्यावसायिकांची आवश्यकता असू शकते.

(Raibagi, डेटा विश्लेषक आणि कार्डिफ विद्यापीठातील संगणकीय आणि डेटा पत्रकारिता एक पदवीधर, IndiaSpend एक हद्दीच्या आहे.)

आम्ही अभिप्राय स्वागत करतो. कृपया reply@indiaspend.org वर लिहा. आम्ही भाषा आणि व्याकरणासाठी प्रतिसाद संपादित करण्याचा अधिकार राखून ठेवतो.

मुंबई: – लठ्ठपणा एक सूचक – त्यांच्या काम करवून घेणे हा क्रियाकलाप कमी पातळी पांढरा कॉलर रोजगार, भारतीय, उच्च सरासरी बॉडी मास इंडेक्स (बीएमआय) आहे निळा-कॉलर व्यवसाय त्या पेक्षा, एक नवीन त्यानुसार अभ्यास .

अभियंता, तंत्रज्ञ, गणितज्ञ, शास्त्रज्ञ आणि शिक्षक, उदाहरणार्थ, शेत कामगार, fisherpeople आणि housekeepers पेक्षा जास्त BMIs होते, मध्ये प्रकाशित अभ्यास निष्कर्ष काढला जर्नल अर्थशास्त्र आणि मानवी जीवशास्त्र.

बीएमआय शरीराच्या उंचीच्या वर्गाने एखाद्या व्यक्तीच्या शरीराच्या वस्तुमानास विभाजित करून काढले जाते आणि ते किलो / एम 2 च्या एककामध्ये व्यक्त केले जाते. पांढर्या कॉलरच्या कामात पुरुषांची सरासरी बीएमआय ब्लू कॉलर व्यवसायात 1.17 किलो / एम 2 जास्त होती. महिलांमध्ये फरक 1.51 किलो / मीटर 2 होता, असे अभ्यासात दिसून आले. कमी बीएमआयपेक्षा जास्त चांगले आहे.

बीएमआय 18.5 किलो / एम 2 पेक्षा कमी असेल तर व्यक्ती वजनाखाली कमी केल्या जातात, ते 18.5 ते 25 किलोग्राम / एम 2 च्या श्रेणीमध्ये असल्यास, वजन 25 ते 30 किलो / एम 2 च्या दरम्यान असल्यास वजन जास्त असल्यास आणि निर्देशांक 30 कि.ग्रा. जागतिक आरोग्य संघटनेने (डब्ल्यूएचओ) निर्धारित केलेल्या मानकांनुसार / एम 2.

गेल्या दोन दशकात भारताने आर्थिक वाढीचा उच्च दर अनुभवला आहे आणि या अभ्यासाच्या अनुसार, उत्पन्नातील परिणामी वाढ हा मोसमाच्या प्रमाणात वाढीशी संबंधित आहे.

भारत सध्या सर्व देशांत जादा वजन किंवा लठ्ठपणा व्यक्ती तिसऱ्या क्रमांकावर आहे – त्याच्या प्रौढ 20% आणि पौगंडावस्थेतील 11% लठ्ठपणा म्हणून वर्गीकरण करता येईल, या सप्टेंबर 2014 त्यानुसार कागद , या अभ्यासात उद्धृत केले आहे.

उच्च पातळीचे ऊर्जा सेवन आणि ऊर्जा खर्च कमी पातळीसह बीएमआयचे उच्च स्तर जोडले गेले आहे. परंतु भारतामध्ये सरासरी ऊर्जा घेण्यात दीर्घकालीन, सतत घट झाली आहे, अभ्यास दर्शविला गेला आहे. हे लक्षात घेतल्यास, बीएमआयमध्ये वाढीच्या वाढीच्या व्यवसायात वाढ होऊ शकते – आर्थिक विकासाचे नैसर्गिक परिणाम.

“कामावर कमी शारीरिक क्रियाकलाप संभवत: वाढत्या बीएमआयच्या घटकांपैकी एक आहे, बॅकड्रॉप दिलेल्या आकडेवारीनुसार, भारतातील सरासरी डेटन आणि ड्रेज, 200 9 आणि रामचंद्रन, 2014 च्या अध्ययनांद्वारे ऊर्जा भारतात कमी झाल्याचे दिसून आले आहे.” या अभ्यासाचे सह-लेखक अर्चना डांग यांनी इंडियास्पेंडला सांगितले.

बीएमआयचा अस्वास्थ्यकरित्या स्तर हा उच्च रक्तदाब आणि मधुमेह यांसारख्या दीर्घकालीन आरोग्याच्या जोखीमांशी थेट संबंध आहे, ज्यामुळे घराच्या बजेटवर मोठ्या प्रमाणावर परिणाम होऊ शकतात.

मोठ्या प्रमाणावर काम करणार्या कामगारांच्या संख्येत घट आणि मध्यम व सडपातळ व्यवसायातील कामगारांची संख्या वाढवणे “, राष्ट्रीय पातळीवर किमान वेतन कसे मोजले पाहिजे हे निर्धारित करण्यासाठी एक समिती स्थापन केली जाते जे प्रत्येक डोके (प्रौढ) कमी करते. 5 मार्च, 201 9 रोजी इंडियास्पेंडने 2,400 कॅलरीजची किमान कॅलरीची आवश्यकता नोंदविली .

तथापि समितीने यावर जोर दिला की फॉर्म्युलामध्ये वापरल्या जाणार्या खाद्यपदार्थांचे मौद्रिक मूल्य प्रौढ आहारात 50 ग्रॅम प्रथिने आणि 30 ग्रॅम चरबीचा समावेश असणे आवश्यक आहे.

डेस्क नोकऱ्यांमध्ये महिलांमध्ये सरासरी बीएमआय ‘एशियन स्टँडर्डपेक्षा वेगवान’

त्यांच्या व्यवसायाच्या क्षेत्रावरील, कामाच्या क्रियाकलापांची पातळी आणि त्यांच्या तीव्रतेवर आधारित, पुरुष आणि स्त्रियांच्या बीएमआयचा अभ्यास केला गेला. 18 ते 60 वयोगटातील प्रौढांवर लक्ष केंद्रित केले गेले जे मागील वर्षातील कमीतकमी 180 दिवसांसाठी कार्यरत होते.

निम्न-क्रियाकलापांमध्ये महिला आणि पुरुषांनी अनुक्रमे 24.26 किलो / एम 2 आणि 24.20 किलो / एम 2 सरासरी बीएमआय नोंदविले. उच्च पातळीवरील क्रियाकलापांमध्ये असलेल्या स्त्रियांमध्ये सरासरी 1.62 कि.ग्रा. / एम 2 इतका कमी होता. पुरुषांसाठी, ते 1.3 9 किलो / एम 2 ने कमी होते.

स्त्रोत: श्रमिक बाजारपेठेतील गुंतवणूकी आणि काम करणार्या प्रौढांची बॉडी मास इंडेक्स: भारताकडून पुरावे
टीप: आकडेवारी किलो / एम 2 मध्ये आहे

टीप: आकडेवारी किलो / एम 2 मध्ये आहे

डॅन म्हणाले, “डब्ल्यूएचओ कट-ऑफ व्यक्तींना वजन जास्त किंवा लठ्ठ असल्याचे दर्शविते जर बीएमआय 25 पेक्षा जास्त किंवा त्यापेक्षा जास्त असेल तर मानक मानक बेंचमार्क आहे.” “परंतु डब्ल्यूएचओने 23 व्या वर्षी एशियनसाठी कट-ऑफ्सचे पुनरुत्पादन केले कारण इतर लोकसंख्येपेक्षा बीएमआयच्या कमी पातळीवर ते गैर-संक्रमित रोगांचे धोका असल्याचे दिसून आले आहे कारण त्यांच्या शरीरावरील चरबी जास्त प्रमाणात आहे, उदाहरणार्थ, युरोपियन लोकसंख्या समान वय, लिंग आणि बीएमआय. ”

पांढर्या कॉलर असलेल्या महिलांमध्ये 24.26 कि.ग्रा. / एम 2 सरासरी बीएमआय हा “एशियन कट ऑफपेक्षा उपरोक्त मार्ग आहे जो चिंताजनक आहे”, डांग म्हणाले.

डेटा विश्लेषणासाठी, या मे 2011 मधील अभ्यासानुसार , प्रत्येक व्यवसायास चयापचय समतुल्य (एमईटी) मूल्यासह नियुक्त केले. क्रियाकलापाचा एमईटी क्रियाकलापांदरम्यान उर्जेच्या उर्जेवर खर्च केलेल्या उर्जेच्या दरावरील प्रमाणांचा प्रमाण आहे. एक एमईटी म्हणजे निष्क्रियपणे बसण्यासाठी किंवा विश्रांती घेण्यासाठी लागणारी उर्जा.

उदाहरणार्थ, 4 पैकी एमईटी मूल्य असलेल्या क्रियाकलापांमध्ये गुंतलेली व्यक्ती विश्रांतीद्वारे शरीरात वापरल्या जाणार्या चारपट ऊर्जा खर्च करते. व्यवसाय त्यांच्या एमईटी मूल्यांच्या आधारावर वर्गीकृत केले गेले: प्रकाश (एमईटी 3.00 आणि एमईटी 6.00).

अभियंता, तंत्रज्ञ, गणितज्ञ, शास्त्रज्ञ आणि शिक्षक यांना 1.80 पेक्षा कमी एमईटीचे मूल्य देण्यात आले. मंदीर, मच्छीमार, खाणकामगार आणि शेतमजूरांना मध्यम श्रेणीत एमईटी नेमण्यात आले. 6.0 पेक्षा जास्त एमईटीसह कृषी आणि वृक्षारोपण कामगार जोडले गेले.

जोरदार एमईटीसह रोजगाराच्या कामकाजाच्या तुलनेत महिलांची सरासरी बीएमआय आणि लाइट एमईटीची संख्या 1.58 किलो / एम 2 आणि 0.94 किलो / एम 2 जास्त होती. व्हाइट कॉलर जॉब्ससाठी सरासरी एमईटी 1.87 आहे तर ब्लू कॉलर नोकर्यांसाठी 3.23 आहे.

त्याचप्रमाणे, क्रियाकलाप पातळीच्या आधारावर, निम्न-स्तरीय क्रियाकलापांमध्ये सरासरी 1.87 सरासरी एमईटी आहे, तर मध्यम-स्तर आणि उच्च-स्तरीय क्रियाकलापांचे अनुक्रमे 2.78 आणि 3.42 एमईटी आहेत.

लोकसंख्याशास्त्रीय गुणधर्म, शिक्षण, सामाजिक-आर्थिक स्थिती आणि इतर घरगुती वैशिष्ट्ये नियंत्रित झाल्यानंतर कमी-क्रियाकलाप नोकर्या आणि उच्च बीएमआय यांच्यातील संबंध महत्त्वपूर्ण राहिले.

बीएमआयमध्ये वाढ होण्यापासून आरोग्याला धोका वाढत्या प्रमाणात वाढतो

“अमेरिकेसारख्या विकसित देशांमध्ये, लो-कमाईच्या गटांमध्ये जास्तीत जास्त लठ्ठपणा दिसून येत आहे, जे उच्च वर्गांमध्ये नाही, कारण फास्ट-फूड जोडपे खरोखर स्वस्त अन्न देतात,” पुणे-स्थित एंडोक्राइनोलॉजिस्ट उदय फडके यांनी सांगितले. “तथापि, भारतासारख्या विकसनशील देशांमध्ये ते वेगळा आहे जिथे फास्ट-फूड जोड्या खाणे हे [उच्च] सामाजिक स्थितीचे विषय आहे.”

फडकेच्या म्हणण्यानुसार, आशियाई लोक स्थूल लठ्ठपणाची पूर्व-विद्यमान स्थिती किंवा उदर क्षेत्रातील चरबीचा अतिरिक्त संग्रह आणि अस्वस्थ जीवनशैलीमुळे होणारे अतिवृद्धि (अति लठ्ठपणा) आहेत.

“पातळ चरबीमध्ये जोडल्या जाणार्या पातळ-चरबीचा फनोटाइप देखील भारतीय लोकांमध्ये स्पष्ट आहे.” “त्यामुळे बीएमआय पातळीमध्ये थोडासा वाढ होऊ शकतो. तसेच, वाढत्या बीएमआयमुळे होणारे धोका प्रगतीपथावर वाढते – 30 ते 31 पर्यंत वाढ 20 ते 21 च्या वाढीपेक्षा अधिक धोकादायक आहे. ”

स्थानिक सरकार शारीरिक क्रियांना प्रोत्साहन देणारी पर्यावरण सुनिश्चित करू शकते

या पेपरमध्ये दिलेल्या निष्कर्षांवरून असे दिसते की भारतातील बीएमआयमध्ये वाढ होण्याची शक्यता संभवतः ‘संरचनात्मक रुपांतरण’ द्वारे चालविली जाते ज्यामुळे ब्लू कॉलर क्षेत्रातील रोजगारामध्ये घट झाली आहे.

उच्च शारीरिक बी.एम.आय. पातळीशी संबंधित वर्तनात्मक जोखीम घटक हाताळण्याच्या प्रक्रियेत अभ्यास केला जातो जसे शारीरिक क्रियाकलाप आणि चांगला आहार. एका मोहिमेत, अल्प चालनासारख्या, सक्रिय दैनिक दैनंदिन कामाच्या फायद्यांविषयी जागरूकता वाढविण्यासाठी मोहिमेची शिफारस केली गेली आहे.

स्थानिक सरकारे त्यांच्या जमिनी वापरण्याच्या धोरणाद्वारे शारीरिक क्रियाकलापांकरिता अधिक अनुकूल असलेल्या पर्यावरणाचे प्रमुख खेळाडू होऊ शकतात, असे अभ्यासाने सुचविले. उदाहरणार्थ, नवीन विकासांमध्ये उद्याने आणि मनोरंजक सुविधा प्रदान करण्यासाठी बांधकाम व्यावसायिकांची आवश्यकता असू शकते.

(Raibagi, डेटा विश्लेषक आणि कार्डिफ विद्यापीठातील संगणकीय आणि डेटा पत्रकारिता एक पदवीधर, IndiaSpend एक हद्दीच्या आहे.)

आम्ही अभिप्राय स्वागत करतो. कृपया reply@indiaspend.org वर लिहा. आम्ही भाषा आणि व्याकरणासाठी प्रतिसाद संपादित करण्याचा अधिकार राखून ठेवतो.