किम यांनी ट्रम्प समिटच्या पुढे आपल्या सरदारांना चेतावणी दिली

वॉशिंग्टन (सीएनएन) अध्यक्ष डॉ डोनाल्ड ट्रम्प यांच्यासमवेत फरवरीमध्ये झालेल्या हनोई शिखर परिषदेत काय केम जोंग अन यांनी किती करार केला होता याबद्दलच्या स्पष्ट संकेतांपैकी एकात सीएनएनला समजले आहे की उत्तर कोरियन नेत्यांनी आपल्या सरदारांना विशिष्ट आदेश दिले नाहीत दक्षिण कोरियाचे एक वरिष्ठ अधिकारी आणि अमेरिकेच्या संरक्षण अधिकार्यांकडून या बैठकीच्या दिवसात आणि आठवड्यात कोणतीही अनियोजित क्रियाकलाप चालवा.

अमेरिकेच्या अधिकार्याने सांगितले की किमला चिंता होती की त्यांच्या सैनिकी तुकड्यांतील अनावश्यक चळवळ शिखरापर्यंत पोचण्यासाठी तणाव वाढवेल. त्यांनी विशिष्ट आदेश जारी केले जे निष्क्रिय स्थितीत राहतात, कोणत्याही क्षणी ते शेतात जात नसल्याशिवाय.
ट्रामला आश्वासन देण्यात मदत करण्याच्या उद्देशाने उत्तर कोरिया आणि दक्षिण कोरिया यांच्यातील विद्युतीय क्षेत्रातील विद्यमान सैन्य आराखडा तयार करण्याच्या हेतूने त्यांचे लक्ष्य निश्चित केले गेले होते.
उत्तर कोरियन नेते आणि त्यानंतर ट्रंकला मनाई करण्याच्या पुढील अपयशी आदेशांमुळे डिफ्यूक्लुइझेशनकडे जाण्याशिवाय मंजुरीच्या आंशिक लिहास मान्यता देण्यास अमेरिकेने नकार दिला आहे की किमला ट्रम्पला सहमती देण्यास मनाई होती. “त्याने अध्यक्षांना कमी लेखले,” असे अधिकारी म्हणाले.
उत्तर कोरियन सैन्याने नंतर त्यांच्या नियमित वितरण स्थितीकडे परत आणले. ऑर्डरमध्ये मिसाइल आणि परमाणु साइट्स समाविष्ट नव्हती जी नेहमीच किमच्या कडक नियंत्रणाखाली असतात.
किमपूर्वीच्या किमने जारी केलेल्या ऑर्डरमुळे त्यांच्या शस्त्रे अचानक अचानक संपुष्टात येणाऱ्या घटकांची क्षमता कमी झाली असेल. अमेरिकेने पारंपरिक सैन्याच्या सहाय्याने कोणताही त्रास उठवण्याचा प्रयत्न करीत असल्याचा पुरावा अमेरिकेला आढळला नव्हता, असे सांगून की किमच्या आदेशामुळे क्षेत्रातील अचानक चुकीच्या चुकांबद्दल काळजी घ्यायची असेल.
अमेरिकेच्या अनेक वरिष्ठ लष्करी अधिकाऱ्यांनी पुढे असे म्हटले आहे की, किम कुठल्याही उपग्रह किंवा मिसाईल लॉन्च, किंवा आण्विक चाचणीची योजना आखत असल्याचा कोणताही पुरावा दिसत नाही, या सर्व गोष्टी अमेरिकेत प्रमुख उत्तेजन म्हणून पाहिल्या जातील. अमेरिकेतून त्यांचे प्राधान्य अद्यापही मंजूर झाले आहे आणि दक्षिण कोरियासह अधिक आर्थिक दुवे बनविण्याचा प्रयत्न करीत आहेत – अनिश्चिततेने दक्षिण कोरियाच्या राष्ट्राध्यक्ष चंद्र मॅन-इन यांना विभक्तपणाच्या यूएस स्थानापासून वेगळे केले आहे.

अमेरिका प्रतिसाद देण्यासाठी तयार आहे

संयुक्त जोसेफ डुनफोर्ड, संयुक्त चीफ ऑफ स्टाफच्या अध्यक्षांनी मंगळवारी सांगितले की, किम कमी होण्याची शक्यता कमी झाल्यास अमेरिकेने “प्रतिसाद देण्यासाठी तयार” आहे.
“किम जोंग अन यांनी त्याचा शब्द पाळत नसल्यास अध्यक्ष काय निर्णय घेऊ शकतील हे मी ठरवू शकत नाही परंतु मी तुम्हाला तयारीच्या दृष्टिकोनातून सांगू शकतो की आम्ही प्रायश्चित्तावरील कोणत्याही आपत्ती किंवा संकटाच्या घटनेला प्रतिसाद देण्यासाठी तयार आहोत. “असे दक्षिण कोरियाचे संरक्षण मंत्री जोंग काओंग-डू यांच्याशी झालेल्या बैठकीनंतर त्यांनी जोडले.
उत्तर कोरियन रॉकेट लॉन्च साइटवर नुकत्याच झालेल्या हालचालीच्या संदर्भात जोंंग म्हणाले की “कोरियाने वार्तालाप टेबलवर दुसरे कार्ड जोडण्यासाठी किंवा खरोखर प्रत्यक्षात मिसाइल प्रक्षेपण करण्यास तयार आहात की नाही याबद्दल उत्तर देणे” हे सांगणे फार लवकर आहे. “त्यांनी असेही सांगितले की दक्षिण कोरिया आणि यूएस गुप्तचर संस्था” क्रियाकलापांवर नजर ठेवण्यासाठी “एकत्रितपणे कार्यरत आहेत.
अनेक अमेरिकन अधिकार्यांनी साइटवर अलीकडील बांधकाम आणि देखरेख क्रियाकलाप नोंदविले आहे परंतु आता त्यांना उपग्रह प्रक्षेपणसाठी तयारीची कोणतीही संकेत दिसत नाहीत आणि असेही होऊ शकते त्यापूर्वी इतर चरणे घेणे आवश्यक आहे.
डुनफोर्डने मंगळवारी पुन्हा पुन्हा सांगितले की दक्षिण कोरियासह लष्कराच्या अभ्यासांची स्केलिंग बीके केने तैयारीवर प्रभाव टाकला नाही. “आम्ही आगामी महिन्यांमध्ये नियोजित केलेल्या व्यायामाच्या मार्गावर सहज समाधानी आहोत आणि आत्मविश्वासाने आम्ही योग्य तयारीची तयारी करू शकतो आणि ही आणखी एक महत्त्वाची समस्या आहे जी आम्ही मान्य करू इच्छितो”
“सर्व प्रामाणिकपणात आम्हाला कोणतीही तयारीची चिंता नव्हती, आम्ही अद्याप संयुक्त कमांड आणि नियंत्रणाशी निगडीत महत्वाचे कार्य कौशल्य आणि लक्ष केंद्रित केले आहे,” डॅनफोर्ड पुढे म्हणाले.

किम एक ‘तर्कसंगत अभिनेता’ म्हणून पाहिले

किमला “तर्कसंगत अभिनेता” म्हणून पाहिले जाते, जो अद्याप त्याच्या सैनिकी कमांडरांवर ताबा मिळवण्याचा लोखंड पकडण्याचा दृढनिश्चय आहे.
उत्तर अमेरिकेने अद्यापपर्यंत कोणतीही प्रतिक्रिया दिली नाही की उत्तर कोरिया हा परमाणुविरोधी दिशेने जात आहे.
कोरियातील यूएस सैन्याच्या कमांडर जनरल रॉबर्ट अब्राम यांनी गेल्या आठवड्यात कॉंग्रेसला सांगितले की, “आम्ही त्यांच्या क्रियाकलापांकडे दुर्लक्ष केले आहे.”
यूएस गुप्तचरचा अंदाज आहे की टोंगच-रिंग येथे उपग्रह प्रक्षेपण सुविधा पुनर्संचयित करण्याचे बांधकाम कार्य भविष्यात कदाचित दीर्घकालीन रॉकेटवर उपग्रह सुरू करण्याची क्षमता देईल, परंतु किम अद्याप तात्काळ लॉन्च करण्याची योजना करत असल्याचा त्यांना विश्वास नाही. प्रतिबंध मंजूर इच्छिते.
त्याचप्रमाणे, यूएस योंगबीन परमाणु यासारख्या इतर साइट्सवरील क्रियाकलापांचे देखील निरीक्षण करीत आहे परंतु त्यांना वाटत नाही की उत्तर कोरिया हे मिसाइल प्रक्षेपण किंवा शेतात परमाणु चाचणीच्या जवळ आहे. अधिकार्यांकडून सावधगिरी बाळगता येते की अल्प-सूचनांमध्ये एक चाचणी होऊ शकते.
अमेरिकेने गोळा केलेली तपशीलवार माहिती “असामान्य रकमे” द्वारे ती मूल्यांकन मागे घेण्यात येते.
ते म्हणाले की, उत्तर अद्यापही काही प्रमाणात लांबीच्या बॅलिस्टिक मिसाईलला आग लावणे शक्य आहे जे यूएस लॉन्च करण्यापूर्वी ओळखले जाऊ शकणार नाही, म्हणून अमेरिकेच्या संरक्षणासाठी महत्त्वपूर्ण असलेले एक विभक्तकरण करार.
अमेरिकेत असेही म्हटले आहे की उत्तर कोरिया आता अमेरिकेच्या उपग्रहांपासून दूर असलेल्या शस्त्रांच्या प्रयोगशाळेची चाचणी घेत आहे. “आम्हाला हे पहायला फार अवघड आहे,” असे अधिकारी म्हणाले.
तणाव पुन्हा वाढल्यास बुद्धिमत्ता गोळा करणारी मालमत्ता सुधारण्याची गरज असल्याबद्दल जनरल अब्राहमने काँग्रेसला इशारा दिला. “आम्ही भविष्याकडे पाहतो म्हणून परिस्थिती बदलू शकते, जर ते नकारात्मकतेने बदलले तर आपले मत बदलते, आम्हाला आमची पूर्वसूचना आणि निर्देशक देण्याकरिता आम्हाला एक अस्पष्ट डोळा प्रदान करण्यासाठी पुरेसा नाही.”
कीम पुन्हा तपासणी करण्याचा कोणताही निर्णय घेण्याच्या निर्णयावर अमेरिकेत विश्वास नाही, असा विश्वास आहे की तो रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन आणि चिनी राष्ट्रपती शी जिनपिंगशी प्रथमच बोलेल.
अमेरिकेचा असा विश्वास आहे की चीन विशेषतः उत्तर कोरियाविरूद्ध बंदी आणत नाही हे मान्य असले तरी दोन्ही नेत्यांनी कोणत्याही नवीन लॉन्चमधून त्याला बोलण्याचा प्रयत्न केला आहे. त्याच वेळी किम दक्षिण कोरियाकडून सवलत मिळविण्याचा प्रयत्न करीत आहे – प्रभावीपणे चंद्रमाला खंडित करण्याचा प्रयत्न करीत आहे.