प्लांट-आधारित अँटी-इंफ्लॅमेटरी आहारामुळे जिन्ग्वायटिस कमी होते, क्लिनिकल चाचणी मिळते – विशेष वैद्यकीय संवाद

Plant-based anti-inflammatory diet helps reduce gingivitis, finds clinical trial

वनस्पती-आधारित जळजळ संपूर्ण अन्न आहार कमी करते जिन्ग्वाइव्हिसिसला क्लिनिकल चाचणी मिळते. चाचणी जर्नल ऑफ क्लिनिकल पॅरिओडॉन्टलॉजीमध्ये प्रकाशित केली गेली आहे.

डॉ. जोहान पी. वेल्बर, ऑपरेशनल डेन्टीस्ट्री आणि पेरिओडॉन्टलॉजी विभाग, मेडिसिनचे संकाय, फ्रिबर्ग विद्यापीठ, जर्मनी आणि सहकाऱ्यांनी गिंगिव्हायटिस असलेल्या रुग्णांमध्ये विविध पातळ्यांवर सूक्ष्म-विरोधी आहारांच्या प्रभावाची तपासणी करण्यासाठी अभ्यास केला.

गिंगिव्हायटीस हा एक सामान्य पीरियंटोंटल रोग आहे जो सामान्यतः खराब तोंडी स्वच्छतेमुळे जळजळ, जिंगिव्हाचा जळजळ, दात च्या पायाजवळ आपल्या गमांचा भाग बनतो. पेरीडॉन्टायटीस आणि दात नुकसानास जास्त गंभीर गम रोग होऊ शकतो.

जळजळ-विरोधी आहारातील आहारामध्ये असे पदार्थ असतात जे दाहक प्रतिसाद कमी करतात. या आहारामध्ये शर्करा, परिष्कृत खाद्य पदार्थ संपूर्ण, पोषक आहारयुक्त पदार्थांसह बदलणे समाविष्ट आहे. त्यात ऍन्टिऑक्सिडेंट्सची वाढीव मात्रा देखील समाविष्ट आहे, जे अन्नातील प्रतिक्रियाशील रेणू आहेत जे फ्री रेडिकलची संख्या कमी करतात.

चाचणीसाठी, जिंगिव्हिटीस असलेल्या 30 रुग्णांना प्रायोगिक आणि नियंत्रण गटासाठी यादृच्छिक केले गेले. प्रायोगिक गट प्रोसेस्ड कार्बोहायड्रेट्स आणि प्राण्यांच्या प्रोटीन्समध्ये आहार कमी झाला आणि ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड, व्हिटॅमिन सी, व्हिटॅमिन डी, अँटिऑक्सिडेंट्स, प्लांट नाइट्रेट्स आणि फायबरमध्ये चार आठवड्यांसाठी फायदेकारक होते. कंट्रोल ग्रुपने त्यांचा आहार बदलला नाही. सर्व सहभागींनी दात दरम्यान स्वच्छ करण्यासाठी दात फोड आणि इतर साधने वापरण्यास निलंबित केले.

प्लाक मूल्यांविषयी मतभेद नसले तरी प्रायोगिक गटाला जिवाणू रक्तस्त्राव मध्ये लक्षणीय घट झाली. त्यांनी व्हिटॅमिन डी मूल्यांमध्ये व वजन कमी करण्यामध्येही वाढ दर्शविली.

“अभ्यासाच्या निष्कर्षांनी सामान्य आहार असलेल्या नैसर्गिकरित्या जिंगिव्हायटिस कमी करण्याचा शक्यता स्पष्टपणे दर्शविली आहे. यानुसार, डेंटल टीमने आहारातील सवयी हाताळल्या पाहिजेत आणि जिंगिवायटिसच्या उपचारांमध्ये पुरेशी शिफारशी द्यावी कारण हे फ्रायबेटिव्ह पाश्चात्य आहाराचे दुष्परिणाम असू शकते, “फ्रीबर्गच्या मुख्य लेखक डॉ. जोहान वोल्बर म्हणाले, जर्मनीत.

अधिक माहितीसाठी लिंकवर क्लिक करा: http: // dx. डोई ऑर्ग / 10. 1111 / जेसीपी 130 9 4

स्रोतः स्व