स्क्रोलेक्स संगीत आपल्याला मच्छरांपासून सुरक्षित ठेवण्यासाठी पुरेसे नाही – फोर्ब्स

संशोधन, कीटक खेळताना थोडासा कीटक आणि संभोग करण्यापासून परावृत्त झाले.

पण काही मच्छरदावांना त्रास देण्याकरिता जोरदार डबस्टेपसह शांततापूर्ण उन्हाळ्याच्या संध्याकाळी व्यत्यय आणणे खरोखरच फायदेशीर ठरेल का?

एडीज इजिप्ती मच्छर डेंग्यू विषाणूचा वाहक आहे. नवीन संशोधनाने असे सुचविले आहे की स्क्रोलॅक्सद्वारे संगीत उघडताना ते संभोग करू शकत नाही.

गेट्टी

मच्छर संवाद साधण्यासाठी आवाज वापरतात, सरवाक येथील मलेशिया विद्यापीठातील हमीडी डायन्ग आणि त्यांच्या सहकार्यांनी स्क्रिलेक्स ट्रॅक खेळून व्यत्यय आणला असेल तर विचार केला. डास मॉडेस्टर आणि नाइस स्प्राइट्सच्या उपस्थितीत मच्छर पोषण आणि संभोगाच्या तुलनेत त्यांनी कोणताही प्रयोग केला नाही तर मच्छरदेखील संगीत ऐकत नाही.

कागदावर बर्याच माध्यमांचे लक्ष वेधले होते, परंतु ते प्रश्न देखील उठवतात. केवळ स्क्रिलेक्स का? दुसरे संगीत का नाही? संगीत ट्रॅक ऐवजी आवाजांच्या वेगवेगळ्या आवृत्त्यांचा प्रयत्न का करू नये? या प्रश्नांची उत्तरे देण्यासाठी संशोधक उपलब्ध नव्हते, परंतु त्यांच्या लेखात ते म्हणतात की त्यांनी “या इलेक्ट्रॉनिक गाणेचा प्रयोग त्याच्या जोरदारपणा आणि खेळपट्टीमुळे प्रयोगांमध्ये केला.”

डासांचे संभोग करण्याचे वर्तन थांबवायचे एक चांगले कारण आहे. उष्णकटिबंधीय हवामानात, एडीज इजिप्ती मच्छर (जो अभ्यासात वापरला गेला होता) हे मुख्य वेक्टर आहे जे डेंग्यू विषाणूचा प्रसार करण्यासाठी जबाबदार आहे . डेंग्यू एक गंभीर, फ्लूसारखी आजार आहे ज्यामुळे मृत्यू होऊ शकतो. सुमारे मच्छरांशिवाय, ते पकडण्याचा धोका खूपच कमी आहे, म्हणून डेंग्यूच्या प्रकोपांना रोखण्याच्या धोरणांपैकी एक म्हणजे मच्छर नियंत्रणांचे नवीन मार्ग शोधत आहे.

पण संगीत युक्ती करू शकेल का? लंडन स्कूल ऑफ हायजीन अँड ट्रॉपिकल मेडिसिनचे रोग नियंत्रण विभागाचे प्रमुख प्राध्यापक जेम्स लोगान संशयी आहेत. ते म्हणतात की “मच्छर ऐकू शकतात आणि आपण आवाजाने वर्तन हाताळू शकता असे पुरावे आहेत.” मच्छरांनी हवेमध्ये वारंवारता आणि कंपने शोधतात आणि ध्वनीद्वारे संवाद साधतात. परंतु, लॉगान जोडते, या वर्तनाचा अभ्यास करण्यासाठी संगीत वापरण्याचे कोणतेही कारण नाही आणि हे दुराग्रही म्हणून वापरण्यासाठी अव्यवहारी असेल. “आपण संगीत समारंभात नसल्यास आणि तरीही कशाही प्रकारे होत नाही तोपर्यंत मच्छरदानाचा त्रास घेण्यासाठी आपण या पातळीचा आवाज वापरू शकत नाही.”

त्याऐवजी, लॉगन मच्छरदात्यासाठी जागतिक आरोग्य संघटनेने शिफारस केलेल्या मच्छर पुनरुत्पादनांचा वापर करून सल्ला देतात: डीईईटी, पीएमडी, पिकारिडिन किंवा आयआर 3535. हे सर्व मच्छरांच्या सुगंध समजण्यामध्ये अडथळा आणण्याच्या सिद्धांतावर आधारित आहेत आणि कोणत्याहीपेक्षा अधिक प्रभावी आहेत मच्छर नियंत्रण आवाज आधारित पद्धती.

म्हणूनच व्यावहारिक आणि सुरक्षा दोन्ही दृष्टीकोनातून, स्क्रिलेक्स म्युझिकवर मच्छर ठेवण्यावर अवलंबून राहणे ही चांगली कल्पना नाही. स्क्रिलिक्स स्वत: ला संशयवादी वाटू लागलेः त्याने “कीटकनाशकांसारखे दिसते असे दिसते” त्याने त्याच्या कीटक-प्रतिकारक गुणधर्मांबद्दलच्या बातम्यांचे पुन्हा ट्विट केल्यानंतर लगेच ट्विट केले . दोन दिवसांनंतर त्याच्याकडे पुरेसे कथा होती आणि त्यानंतर “आणखी मच्छरदाणी मनुष्याने” त्याचा पाठलाग केला .

तरीही, त्याला काही प्रसिद्धी मिळाली. गेल्या काही दिवसात, 2010 च्या त्याच्या ट्रॅकला अनपेक्षितपणे नवीन विस्फोट मिळाला. त्याच्या YouTube चॅनेलवरील संबंधित व्हिडिओंचा टिप्पणी विभाग आता “मच्छर काढून टाकतो म्हणून कोणी हे खेळत आहे” यासारख्या गोष्टी सांगणार्या लोकांसह पूर्ण आहे आणि “सर्व नापसंतींमुळे मच्छरांपासून आहेत”.

जर आपण आधीच सर्व उन्हाळ्यातील स्क्रोलॅक्स ऐकण्याचे ठरवित असाल तर मच्छरदाणीच्या थोडासा धोका असल्यास कदाचित आपण जाणू शकता की त्यांना दूर ठेवण्यासाठी बरेच प्रभावी मार्ग आहेत. जेम्स लोगानच्या मते, “कोणत्याही मृताच्या विरोधात स्वतःचे संरक्षण करण्यासाठी कोणीही या गाण्यावर किंवा इतर कोणत्याही गाण्यावर कधीही विश्वास ठेवू नये. असे करणे संभाव्यतः अत्यंत धोकादायक असू शकते. “

“>

मलेशियातील संशोधकांनी गेल्या महिन्यात एक अभ्यास प्रकाशित केला आहे जो असे दर्शवितो की स्केलिलेक्स गाणे “डरावनी मॉन्स्टर आणि नाइस स्प्राइट्स” मच्छर वर्तन प्रभावित करतात. त्यांच्या संशोधनानुसार , गाणे वाजवल्यावर कीटकनाशक थोडा कमी आणि संभोग करण्यापासून परावृत्त झाले.

पण काही मच्छरदावांना त्रास देण्याकरिता जोरदार डबस्टेपसह शांततापूर्ण उन्हाळ्याच्या संध्याकाळी व्यत्यय आणणे खरोखरच फायदेशीर ठरेल का?

एडीज इजिप्ती मच्छर डेंग्यू विषाणूचा वाहक आहे. नवीन संशोधनाने असे सुचविले आहे की स्क्रोलॅक्सद्वारे संगीत उघडताना ते संभोग करू शकत नाही.

गेट्टी

मच्छर संवाद साधण्यासाठी आवाज वापरतात, सरवाक येथील मलेशिया विद्यापीठातील हमीडी डायन्ग आणि त्यांच्या सहकार्यांनी स्क्रिलेक्स ट्रॅक खेळून व्यत्यय आणला असेल तर विचार केला. डास मॉडेस्टर आणि नाइस स्प्राइट्सच्या उपस्थितीत मच्छर पोषण आणि संभोगाच्या तुलनेत त्यांनी कोणताही प्रयोग केला नाही तर मच्छरदेखील संगीत ऐकत नाही.

कागदावर बर्याच माध्यमांचे लक्ष वेधले होते, परंतु ते प्रश्न देखील उठवतात. केवळ स्क्रिलेक्स का? दुसरे संगीत का नाही? संगीत ट्रॅक ऐवजी आवाजांच्या वेगवेगळ्या आवृत्त्यांचा प्रयत्न का करू नये? या प्रश्नांची उत्तरे देण्यासाठी संशोधक उपलब्ध नव्हते, परंतु त्यांच्या लेखात ते म्हणतात की त्यांनी “या इलेक्ट्रॉनिक गाणेचा प्रयोग त्याच्या जोरदारपणा आणि खेळपट्टीमुळे प्रयोगांमध्ये केला.”

डासांचे संभोग करण्याचे वर्तन थांबवायचे एक चांगले कारण आहे. उष्णकटिबंधीय हवामानात, एडीज इजिप्ती मच्छर (जो अभ्यासात वापरला गेला होता) हे मुख्य वेक्टर आहे जे डेंग्यू विषाणूचा प्रसार करण्यासाठी जबाबदार आहे . डेंग्यू एक गंभीर, फ्लूसारखी आजार आहे ज्यामुळे मृत्यू होऊ शकतो. सुमारे मच्छरांशिवाय, ते पकडण्याचा धोका खूपच कमी आहे, म्हणून डेंग्यूच्या प्रकोपांना रोखण्याच्या धोरणांपैकी एक म्हणजे मच्छर नियंत्रणांचे नवीन मार्ग शोधत आहे.

पण संगीत युक्ती करू शकेल का? लंडन स्कूल ऑफ हायजीन अँड ट्रॉपिकल मेडिसिनचे रोग नियंत्रण विभागाचे प्रमुख प्राध्यापक जेम्स लोगान संशयी आहेत. ते म्हणतात की “मच्छर ऐकू शकतात आणि आपण आवाजाने वर्तन हाताळू शकता असे पुरावे आहेत.” मच्छरांनी हवेमध्ये वारंवारता आणि कंपने शोधतात आणि ध्वनीद्वारे संवाद साधतात. परंतु, लॉगान जोडते, या वर्तनाचा अभ्यास करण्यासाठी संगीत वापरण्याचे कोणतेही कारण नाही आणि हे दुराग्रही म्हणून वापरण्यासाठी अव्यवहारी असेल. “आपण संगीत समारंभात नसल्यास आणि तरीही कशाही प्रकारे होत नाही तोपर्यंत मच्छरदानाचा त्रास घेण्यासाठी आपण या पातळीचा आवाज वापरू शकत नाही.”

त्याऐवजी, लॉगन मच्छरदात्यासाठी जागतिक आरोग्य संघटनेने शिफारस केलेल्या मच्छर पुनरुत्पादनांचा वापर करून सल्ला देतात: डीईईटी, पीएमडी, पिकारिडिन किंवा आयआर 3535. हे सर्व मच्छरांच्या सुगंध समजण्यामध्ये अडथळा आणण्याच्या सिद्धांतावर आधारित आहेत आणि कोणत्याहीपेक्षा अधिक प्रभावी आहेत मच्छर नियंत्रण आवाज आधारित पद्धती.

म्हणूनच व्यावहारिक आणि सुरक्षा दोन्ही दृष्टीकोनातून, स्क्रिलेक्स म्युझिकवर मच्छर ठेवण्यावर अवलंबून राहणे ही चांगली कल्पना नाही. स्क्रिलिक्स स्वत: ला संशयवादी वाटू लागलेः त्याने “कीटकनाशकांसारखे दिसते असे दिसते” त्याने त्याच्या कीटक-प्रतिकारक गुणधर्मांबद्दलच्या बातम्यांचे पुन्हा ट्विट केल्यानंतर लगेच ट्विट केले . दोन दिवसांनंतर त्याच्याकडे पुरेसे कथा होती आणि त्यानंतर “आणखी मच्छरदाणी मनुष्याने” त्याचा पाठलाग केला .

तरीही, त्याला काही प्रसिद्धी मिळाली. गेल्या काही दिवसात, 2010 च्या त्याच्या ट्रॅकला अनपेक्षितपणे नवीन विस्फोट मिळाला. त्याच्या YouTube चॅनेलवरील संबंधित व्हिडिओंचा टिप्पणी विभाग आता “मच्छर काढून टाकतो म्हणून कोणी हे खेळत आहे” यासारख्या गोष्टी सांगणार्या लोकांसह पूर्ण आहे आणि “सर्व नापसंतींमुळे मच्छरांपासून आहेत”.

जर आपण आधीच सर्व उन्हाळ्यातील स्क्रोलॅक्स ऐकण्याचे ठरवित असाल तर मच्छरदाणीच्या थोडासा धोका असल्यास कदाचित आपण जाणू शकता की त्यांना दूर ठेवण्यासाठी बरेच प्रभावी मार्ग आहेत. जेम्स लोगानच्या मते, “कोणत्याही मृताच्या विरोधात स्वतःचे संरक्षण करण्यासाठी कोणीही या गाण्यावर किंवा इतर कोणत्याही गाण्यावर कधीही विश्वास ठेवू नये. असे करणे संभाव्यतः अत्यंत धोकादायक असू शकते. “