आपण आपले मानसिक आरोग्य विमाधारित केले आहे का? – एपीएन न्यूज

आपण आपला मानसिक आरोग्य विमा घेतला आहे का?

7 एप्रिल 2019 रोजी प्रकाशित

मुंबई: मानसिक आजाराच्या वाढत्या ओझ्यामुळे भारताकडे मानसिक आजाराच्या आरोग्यास विम्याची गरज लक्षात घेऊन जागरूकता आणि मानसिक आरोग्यासंबंधी सामाजिक समस्यांविषयी सामाजिक जागरुकता निर्माण झाली आहे.

पॉलिसी निर्मात्यांसह क्षेत्रातील तज्ज्ञ आणि भागधारक आज एकत्र आले आणि क्षेत्रातील कार्यरत आघाडीचे संस्थापक पोद्दार फाऊंडेशन यांनी आयोजित ‘इन्शुरन्स योर मॅनेंट हेल्थ’ नावाच्या एका मोठ्या परिषदेत संबंधित समस्येवर चर्चा करण्यासाठी एकत्र आले.

संशोधनानुसार भारतातील 4 पैकी 1 व्यक्ती त्यांच्या आयुष्यादरम्यान मानसिक आजारपणाचा काही प्रकार हाताळतात. मानसिक आरोग्य तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, वाढत्या आयुर्मान आणि बदलत्या जीवनशैलीमुळे अलिकडच्या काही वर्षांत उदासीनता, चिंता विकार आणि इतरांमधील डिमेंशियाचे प्रमाण वाढत आहे. दुर्दैवाने, या त्रासदायक समस्येकडे विशेष लक्ष दिले जाते, विशेषत: कम पातळीचे जागरूकता आणि आपल्या समाजात अस्तित्त्वात असलेल्या खोल मूळ गोष्टीमुळे.

हेल्थकेअर तज्ञ आणि कॉपोर्रेट हेड यांनी विम्याचे क्षेत्रातील परिषदेत भाग घेतला ज्याने आरोग्य विम्यामध्ये मानसिक आजार आणि ते कसे प्रत्यक्षात आणता येईल याबद्दल वेगवेगळ्या दृष्टीकोनांची ऑफर केली. काँग्रेस नेते मिलिंद देवरा यांनीही या कार्यक्रमात भाग घेतला आणि राजकीय दृष्टिकोन मांडला.

“हे आरोग्य विषयक विषयावरील आमच्या भाषणात थोडक्यात किंवा उल्लेख नसलेला महत्त्वाचा विषय वाढविण्यासाठी मानसिक आरोग्य तज्ञांच्या सहकार्याने हा उद्योग जोडण्यास उद्युक्त करणे खूप उत्साहवर्धक आहे. मानसिक आरोग्याच्या विषयावर केवळ अस्थिरता निर्माण करण्याची गरजच नाही तर मानसिक विकृतीविरूद्ध लोकांना विमा देण्याविषयी लोकांना शिक्षित करणे आवश्यक आहे. मतप्रणालीधारकांना सांगणे आपल्या प्रत्येकासाठी आवश्यक आहे की आपल्याला काय वाटते ते महत्त्वाचे आहे. जर आपण राजकीय नेत्यांना एक महत्वाचा मुद्दा ठरवायचा निर्णय घेतला तर पक्ष ए किंवा बी न घेता कोणताही राजकीय पक्ष किंवा कोणताही राजकारणी हायलाइट केलेल्या समस्यांकडे आपले लक्ष वेधून घेण्याचा सर्वोत्तम प्रयत्न करेल. एचआयव्ही आणि एड्स विरुद्ध भारतीय पद्धतीने लढले, आता मानसिक आजारपणही विरोधात लढण्यासाठी राजकीय समस्या बनण्याची गरज आहे. ” मुंबईचे माजी अध्यक्ष श्री मिलिंद देवरा, जहागीर आणि दूरसंचार विभागाचे माजी केंद्रीय मंत्री एम . मिलिंद देवरा म्हणाले .

जागतिक आरोग्य संघटना (डब्ल्यूएचओ) ने 2030 पर्यंत मानसिक आजाराची किंमत 6 अब्ज डॉलर्सपर्यंत वाढविली आहे. तथापि, ज्या देशात आरोग्य विमा स्वत: ला कमी ठेवते त्या देशात मानसिक आरोग्य विमाचा प्रश्न अजूनही जास्त दूर आहे.

संशोधनानुसार, 86% ग्रामीण लोकसंख्या आणि शहरी 82 टक्के भारतातील आरोग्य विम्याचे संरक्षण करीत नाहीत. मेেন্টাল हेल्थकेअर ऍक्ट (एमएचसीए), 2017 च्या उत्तीर्ण होण्यासह, आयआरडीएआयने एक आदेश जारी केला आहे की विमा प्रदात्यांना त्यांच्या गुलदस्ते सेवेमध्ये मानसिक आजार समाविष्ट करणे आवश्यक आहे. तथापि, ही तरतूद पत्र आणि आत्म्यामध्ये अंमलात आणण्यासाठी पुरेसे पाऊल उचलले गेले नाहीत.

“प्रथम आम्ही कोणालाही मानसिक आजार कसे होऊ शकतात आणि ते मोठ्या प्रमाणात कसे येतात याबद्दल जागरुकता वाढविण्याची गरज आहे आर्थिक आणि भावनिक खर्च. दुसरे म्हणजे, आम्हाला विमा पुरवठादारांना मानसिक आजारांना कोणत्याही महत्त्वपूर्ण बहिष्कारांशिवाय कव्हर करण्यायोग्य आणि परवडणारी आरोग्य योजना ऑफर करण्याची आवश्यकता आहे. ज्या देशात आरोग्य विमा प्रवेश कमी असतो, तिथे प्रीमियम खर्च कमी असणे आवश्यक आहे. त्याच वेळी, आम्ही मानसिक आरोग्य विमा जागृती सरकार आणि विमा दोन्ही प्रदाते पासून शैक्षणिक संवाद मोहिम आवश्यक आहे, “श्री Nanik Rupani, मुख्य सल्लागार पोद्दार फाउंडेशन आणि संस्थापक, प्रियदर्शनी अकादमी आणि Roopmeck सल्ला आहे.

पोद्दार फाउंडेशनचे व्यवस्थापकीय विश्वस्त डॉ. प्रक्रिती पोद्दार यांनी कर्मचार्यांना आणि संस्थांना त्यांच्या कर्मचार्यांना मानसिक आरोग्य सहाय्य आणि मानसिक आरोग्य सुनिश्चित करण्यासाठी पुढाकार घेण्याची गरज दर्शविली . तिने जोडलेले, एकाधिक मानसिक आरोग्य विकार असलेल्या 50% व्यक्ती पदार्थांच्या गैरवर्तनाने प्रभावित होतात; मानसिकदृष्ट्या आजारी असलेल्या 2 9% लोकांना शारिरीक किंवा ड्रग्सचा गैरवापर झाल्याचे निदान झाले आहे

“कामाच्या ठिकाणी कार्यकर्ते आणि वरिष्ठांकडून मानसिक अस्वस्थताचे चिन्हे बर्याचदा लक्षात घेतात. येथेच कर्मचारी सहाय्य कार्यक्रमांच्या रूपात प्रारंभिक हस्तक्षेप केला जाऊ शकतो. समाजाच्या रूपात, आपल्याला मानसिक आजारांच्या वाढत्या घटनांच्या संबंधात एकत्रित प्रयत्न करण्याची गरज आहे. दुर्दैवाने, आपल्या समाजात गंभीर समस्या असल्याबद्दल मानसिक आजारपण करण्यास अपयश आले. बर्याच बाबतींत, मानसिक जागरूकता कमी जागरूकतामुळेच क्षुल्लक किंवा कलंकित केली जाते, असे डॉ. प्रकृती यांनी सांगितले.

इतर सहभागींमध्ये लेफ्टिनेंट जनरल (डॉ.) व्ही. रविशंकर, सीओओ-लीलावती हॉस्पिटल; डॉ. केर्सी चावडा, मनोचिकित्सक आणि हिंदुजा नॅशनल हॉस्पिटलचे सल्लागार; डॉ. हुजईफा खोराकीवाला, वॉकहार्ट फाउंडेशन; श्रीमती राजलक्ष्मी राव, सल्लागार मंडळ सदस्य, आयआरडीएआय; श्री. सुरेश माथुर, कार्यकारी संचालक, आयआरडीएआय आणि श्री. दिनेश पंत, ऍक्ट्युरीय, एलआयसी, इतरांसह.

परिषदेत पॅनेल चर्चा आणि प्रेक्षकांसह संवादात्मक सत्रांचा समावेश होता ज्यात पॅनेलच्या लोकांनी मानसिक आरोग्याच्या विविध पैलूंबद्दल लोकांना शिक्षित केले. कॉन्फरन्स हा इंडियन मर्चंट्स चेंबर, चर्चगेट येथे आयोजित करण्यात आला.