खराब अन्नधान्य तंबाखूपेक्षा जास्त लोकांना प्राधान्य देणे, संशोधकांनी इशारा दिला – द इंडियन एक्सप्रेस

खाण्याच्या सवयी, तंबाखू, अस्वस्थ अन्न, अन्न, आरोग्य, अस्वस्थ अन्नपदार्थ, अन्नपदार्थांची आरोग्य, तंबाखूचा वापर, अन्न समस्यांसह आरोग्य समस्या
आपल्या तोंडात ठेवलेले अन्न आपल्याला मारत आहे. संशोधक स्टीफन लोरकोव्स्की डी.डब्लू. बरोबर बसून बसले जेणेकरुन गोष्टी सरळ ठरतील (प्रतिमा स्त्रोत: डीडब्लू / चित्र-गठबंधन / प्रतिमा ब्रोकर / एच मेयर झुर कॅपेलेन)

जगभरातील प्रत्येक पाच लोकांपैकी एक गरीब आहाराशी संबंधित कारणास्तव मृत्यू पावतो.

“द लँसेट” या वैज्ञानिक जर्नलमध्ये प्रकाशित केलेल्या एका नवीन अभ्यासाद्वारे लाल आणि प्रक्रियाकृत मीट, मीठ आणि साखर यांचा पुरेसा अर्थ समजला जात नाही आणि पुरेशी फळे, भाज्या आणि फुले यांचे कारण आपल्या अंतःकरणास हानी पोहोचवण्यासाठी आणि कर्करोगास कारणीभूत ठरू शकते.

आमचे दैनिक आहार, संशोधक म्हणतात की, सिगारेट धूम्रपान समेत इतर कोणत्याही धोका कारणापेक्षा मोठा खून करणारा आहे.

2017 मध्ये जगभरात 11 लाख लोक मृत्युमुखी पडतात, ज्यामुळे हृदयरोगामुळे होणारे रोग कारणीभूत ठरू शकते, जे लठ्ठपणा आणि खराब आहारामुळे कारणीभूत ठरते किंवा जास्त वाईट होतात – विशेषत: मीठांवर अतिसंवेदनशील.

“द लँसेट” अहवालात योगदान देणारी जर्मन संशोधक स्टीफन लोर्कोवस्की कागदपत्रांच्या निष्कर्षापर्यंत पोचण्यासाठी डीडब्ल्यूशी बसली.

डीडब्ल्यू: जेव्हा अस्वस्थ आहार येतो तेव्हा आपण बर्याचदा जंक फूड, अल्कोहोल वापरणे आणि सिगरेट धूम्रपान करणे हे आपल्या आरोग्यासाठी सर्वात मोठी चिंता असल्याचे ऐकून येते. आपल्या अभ्यासात, आपल्याला धोकादायक आहारात काय सापडले?

स्टीफन लोरोकोस्कीः आपण ज्या देशाकडे पहात आहात त्यावर हे स्पष्टपणे अवलंबून असते. हे सुप्रसिद्ध आहे की विकसनशील देशांमध्ये आहाराची सवय विकसित विकसित औद्योगिक देशांपेक्षा वेगळी आहे, तरीही त्यांच्यात काही समानता आहेत.

उदाहरणार्थ, जवळजवळ सर्व देशांमध्ये संपूर्ण धान्य कमीतकमी खाल्ले जाते. विकसनशील देशांमध्ये हा निर्णय उपलब्धता आणि एखाद्याच्या उत्पन्नावर अवलंबून असतो. आपल्याकडे कमी उत्पन्न असल्यास आपण भाज्या विकत घेत नाहीत, आपण मांस खरेदी करत नाही; त्याऐवजी आपण स्वस्त आणि बर्याचदा स्टार्च-समृध्द पदार्थ खरेदी करता.

अधिक औद्योगिकीकृत देशांमध्ये, आपल्याकडे काही वेगळी परिस्थिती आहे कारण आपल्याकडे अन्न खर्च करण्यासाठी पुरेसे पैसे आहेत, परंतु आम्ही फायबरमध्ये कमी खाद्य पदार्थ देखील खातो, परंतु परिष्कृत स्टार्च आणि चरबी आणि कॅलरीज देखील समृद्ध करतो.

महत्त्वाचा मुद्दा म्हणजे आपण जेवणाचे अन्न खातो. याचा अर्थ कॅलरी आहे. आम्ही बीएमआय [बॉडी मास इंडेक्स] मध्ये जगभरात सतत वाढ करण्यास सक्षम आहोत.

आपण ऊर्जेचा सेवन आणि काही विशिष्ट खाद्य पदार्थांचे लोक किती खात आहेत याचा उल्लेख केला आहे. पण आहाराच्या वेळी लोक काय गमावलेत? ते काय खात नाहीत जे त्यांना खरंच जास्त मिळत असले पाहिजे?

तर, आमच्या अभ्यासात पाहिलेली गंभीर समस्या म्हणजे फायबरचा कमी प्रमाणात वापर करणे. आम्ही पुरेशा वजनाची उत्पादने खात नाही. आम्ही फास्ट फूड प्राधान्य देतो ज्यामध्ये परिष्कृत स्टार्च आणि चरबी देखील असतात. हे पदार्थ सामान्यत: फायबरमध्ये कमी असतात आणि सूक्ष्म पोषक घटक आणि शोध घटकांमध्ये कमी असतात. सोडियमचा वापर करणे हे खूपच जास्त असते.

आमच्या आहारामध्ये मीठ एक ट्रिगर आहे. आम्हाला गोड आणि खारट अन्न आवडते आणि आमची मुख्य समस्या अशी आहे की आम्ही चवीनुसार वापरली जाते. पुढे, जसजसे आपण वयानुसार वाढू, तसतसे आपल्याला काही गोड आणि जास्त चव लागेल. यामुळे वय वाढते म्हणून ही वाढ वाढू शकते.

आमच्या अभ्यासात नमूद केल्याप्रमाणे, 50% पेक्षा अधिक मृत्यू संपूर्ण धान्य आणि फळे खाण्यामुळे आणि सोडियमचा जास्त प्रमाणात खाण्यामुळे होत नाही.

मी तुमचा शोध आहे, तुम्ही असे म्हणता की उझबेकिस्तान देशातील आहाराशी संबंधित मृत्यूचे सर्वाधिक धोका असलेल्या देशांच्या यादीत आहे . इझराइल कुठेतरी सर्वात लहान जर्मनीचे दर. आपण जर्मनीबद्दल काय शोधले?

एक मुद्दा, आणि आमच्या अभ्यासात याचा विचार केला जात नाही, तो कॅलरीचा आहार आहे. 50 टक्क्यांपेक्षा अधिक जर्मन लठ्ठ आहेत. हे [जर्मनीच्या] फेडरल आकडेवारी कार्यालयातील अलीकडील आकृती आहे. तर, आम्हाला निश्चितपणे लठ्ठपणा आणि मधुमेह मेलिटससारख्या परिणामात समस्या आहे.

जर्मनीमध्ये कॅलोरीच्या सेवनाव्यतिरिक्त फळे आणि भाज्या यासारख्या वनस्पती उत्पत्तिचे पुरेसे अन्न आपण खात नाही, परंतु मांस आणि मांस उत्पादनांचा वापर खूप जास्त आहे. याचा अर्थ आम्ही पुरेसे धान्य आणि इतर फायबर समृध्द अन्न खात नाही.

आम्हाला बर्याच वर्षांपासून हे माहित आहे. काही वर्षांपूर्वी, आमच्याकडे देशव्यापी प्रतिनिधींचे सर्वेक्षण होते, जर्मन नॅशनल न्यूट्रिशन सर्वे II, जे आम्ही दररोज 20 ग्रॅमपेक्षा कमी प्रमाणात खात असल्याचे दिसून आले, तरी 30 ग्रॅमपेक्षा अधिक खाण्याची शिफारस केली गेली. आणि लॅन्सेटमध्ये प्रकाशित झालेल्या एका अलीकडील अभ्यासातून आम्हाला माहित आहे की संपूर्ण मृत्यू आणि फायबर सेवन एकूण मृत्यू, हृदय रोग, मधुमेह मेलीटस प्रकार 2 आणि कोलोरेक्टल कर्करोग टाळण्यासाठी एक प्रमुख चालक आहे.

ही एक खरी समस्या आहे कारण लोक अशा उत्पादने खाण्यास प्राधान्य देतात ज्यात अधिक धान्य उत्पादनांच्या तुलनेत परिष्कृत स्टार्च आणि साखर समाविष्ट केली जाते कारण ही उत्पादने अधिक महाग आहेत. दुसरीकडे, जर आपण संपूर्ण धान्य खात असाल तर आपल्यात सामान्यतः एक चांगली संतृप्ति असेल आणि कमी खावे लागेल.

शेवटी, आम्हाला जर्मनीतील मागील सर्वेक्षणावरून माहित आहे की आपण अर्धे कार्बोहायड्रेट जे खातो ते शर्करा असतात. ही एक मोठी समस्या आहे कारण आम्हाला माहित आहे की शुल्का हृदय रोग आणि मधुमेहावरील वाढीव जोखीमसाठी जबाबदार असतात.

आपण आणि आपल्या सहकाऱ्यांनी देशाच्या खाण्याच्या सवयींचा अभ्यास कसा केला? हा डेटा गोळा करण्यासाठी आपण कोणती पद्धत पार केली?

जागतिक स्तरावर रोगाचा अभ्यास केल्याने वेगवेगळ्या स्रोतांकडून माहिती गोळा केली जाते. परंतु, डेटा गोळा करण्याचा एक ठराविक मार्ग म्हणजे अन्न वारंवारता प्रश्नावली, किंवा 24-तास स्मरणशक्ती, जे लोक शेवटच्या दिवशी किंवा मागील काही दिवसांपूर्वी जे खाल्ले आहेत ते शोधण्यासाठी वापरले जाते. ही एक अवघड गोष्ट आहे कारण मी तुम्हाला काल काय खाल्ले ते विचारल्यास तुम्हाला ते सर्वात कठीण वाटेल. परंतु आज आपल्यासाठी हा सर्वोत्तम दृष्टीकोन आहे.

पुढे, जर आपण राष्ट्रीय स्तरावर डेटा गोळा करण्याचा प्रयत्न करीत असाल तर हे देखील काहीतरी कठीण आहे कारण जर्मनीच्या दक्षिण, उत्तरेकडील आणि पश्चिमेकडील जर्मनीतील लोक वेगवेगळ्या खाद्यपदार्थ खातात. म्हणून, आमच्याकडे सध्या कोणतेही आदर्श साधने उपलब्ध नाहीत आणि आम्हाला चांगल्या विकसित करण्याची आवश्यकता आहे.

आपण तेथे उल्लेख केला आहे की जर्मनीमध्ये लोक उत्तरेकडे दक्षिण, पूर्व आणि पश्चिमेकडे वेगवेगळे खातात. आपण विकासशील देशांशी तुलना कशी करू शकता जिथे अन्न पुरवठा आणि गुणवत्ता बर्याचदा देशांमध्ये समस्या आहे असे म्हणता येईल, युरोपमध्ये , जर्मनीसारखे , जेथे गुणवत्ता आणि अन्न पुरवठा काहीसे चांगले आहे?

हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की जागतिक अभ्यासाने रोगाच्या अध्ययनाची कल्पना देशांमध्ये आहारातील सवयींची तुलना करणे नाही.

खरंच, लोकांना काही आहाराशी संबंधित आजारांमुळे ग्रस्त का कारणे देशापासून वेगळी आहेत. आपण विकसनशील देश किंवा कमी सामाजिक-डेमोग्राफिक निर्देशांक असलेल्या देशांकडे पहात असाल तर लोक पुरेसे भाज्या व फळे खात नाहीत कारण लोक त्यांची खरेदी करण्यासाठी खूपच गरीब असतात किंवा हे पदार्थ उपलब्ध नाहीत. आपल्याकडे पैसे नसल्यास आपण मांस किंवा उच्च दर्जाचे दुधाचे पदार्थ खरेदी करू शकत नाही, आपण फक्त पुरेसे कॅलरी मिळवण्याचा प्रयत्न करा.

याचा अर्थ असा आहे की, या देशांमध्ये बहुतेक लोक भरपूर तांदूळ, मक्या आणि इतर बर्याच गोष्टी खातात म्हणूनच स्टार्चमध्ये आणि फायबर आणि सूक्ष्म पोषक तत्वांमध्ये कमी असतात. त्याउलट, जर्मनीसारख्या सुव्यवस्थित देशांमध्ये सूक्ष्म पोषकद्रव्ये पुरवठा कदाचित अधिक चांगले आहे, परंतु आमचे आहार भाज्या खाणे, संपूर्ण धान्य पदार्थ, जोडलेले साखर आणि शुद्ध स्टार्च तसेच मांस आणि प्रक्रियाकृत मांस योग्य नाही म्हणून असंतुलित आहे.

जागतिक पातळीवरील रोगांचे अध्ययन म्हणजे धोकादायक आहारासारख्या जोखीम घटकांपासून आरोग्य नुकसानीचे प्रमाण मोजण्यासाठी आणि त्यांच्या देशाच्या आरोग्यविषयक आव्हानांचे वास्तविक स्वरूप समजून घेण्यासाठी धोरणकर्त्यांना मदत करण्यासाठी एक साधन प्रदान करते; या माहितीचा वापर त्यांच्या देशात आरोग्य परिस्थिती सुधारण्यासाठी केला जाऊ शकतो.

तसेच वाचा वैज्ञानिकांनी मानवी कचरा अन्न म्हणून रूपांतरित म्हणून अन्न स्रोत, आता अंतराळवीर काळजी नाही

टीकाकार म्हणतात की आपले पेपर वैयक्तिक घटकांवर जास्त जोर देते, संपूर्ण आहारापेक्षा त्यास शर्करा, चरबी, लाल मांस, प्रक्रियाकृत मांस बनवा. आपण ते काय बोलता?

निश्चितपणे ही एक समस्या आहे. आपल्याला माहित आहे की पोषणसंबंध एकमेकांशी संबंधीत किंवा पोषक घटक आणि घटकांकडे पाहून आपण आपल्या आरोग्यावर आहाराच्या परिणामाची व्याख्या करू शकत नाही. पुढे, लोक पोषक आहारात विचार करीत नाहीत, लोक पोषक खरेदी करत नाहीत – ते अन्न उत्पादने खरेदी करतात. परंतु शास्त्रज्ञांप्रमाणे आपल्याला हे माहित असणे आवश्यक आहे की आपल्या आहारात कोणते घटक वाहक घटक आहेत.

तथापि, येथे अभ्यास केलेले घटक आहारांच्या गुणवत्तेचे वर्णन करतात. असे असले तरी, आजारपणाचा अभ्यास करणारे ग्लोबल बर्डन डेटा विश्लेषणाची प्रक्रिया सतत सुधारत आहेत आणि आमच्या अभ्यासाच्या भविष्यातील पुनरावृत्तीमध्ये आम्ही कदाचित अधिक चांगले डेटा सादर करू.

स्टीफन लोर्कोवस्की जर्मनीच्या जेना येथील फ्रेडरिक शिलर युनिव्हर्सिटीच्या पोषण संस्थेत पोषणविषयक बायोकेमिस्ट्री विभागाचे प्राध्यापक आहेत. त्यांनी “1 9 57 देशांमध्ये 1 99 0-2017 मधील आहारविषयक जोखीमांच्या आरोग्यावर होणारे दुष्परिणाम”: 1 99 0 च्या जागतिक अध्ययन परिषदेचे विश्लेषण केले. हे पुस्तक “विज्ञानशास्त्र जर्नल” या पुस्तकात प्रकाशित करण्यात आले होते.

प्राध्यापक लोरोकोस्की यांच्या मुलाखतीचे संपादन आणि स्पष्टतेसाठी समन्वय साधला गेला आहे.