आपल्या मुलास दमा आहे का? केळ्या मदत करू शकतात – हेल्थसाइट

अस्थमा आणि प्रदूषण बहुधा एकाच वेळी उच्चारले जातात. हा फुफ्फुसाचा विकार, ज्यामुळे श्वासोच्छवासाच्या कठिण अडचणी येतात, ते मुले आणि प्रौढांना प्रभावित करतात. तथापि, शहरातील मुलांसाठी चांगली बातमी आहे, ज्यांना प्रदूषणाद्वारे प्रेरित दम्याचा अॅटॅकचा अनुभव येतो. ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडमधील समृद्ध अन्न त्यांच्या लक्षणे कमी करण्यास मदत करू शकतात, असे जॉन्स हॉपकिन्स विद्यापीठातील एका अलीकडील अभ्यासात म्हटले आहे. संशोधकांनी हे स्पष्ट केले की वायु प्रदूषण सूज येण्यासारखे आहे जे दमा चालविण्यास जबाबदार आहे. तेलकट माशांमध्ये उपस्थित ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडमध्ये दाहक-विरोधी प्रभाव आहेत . हे पचन दरम्यान बाय-प्रोडक्ट रेणू तयार करतात आणि फुफ्फुसात पोहोचतात जळजळ करण्यासाठी.

संशोधन दरम्यान, शास्त्रज्ञांनी 135 मुले नोंदविली आणि इनडोर वायु प्रदूषणाच्या पातळीसह त्यांचे आहार ट्रॅक केले. त्यांना आढळून आले की इनडोर प्रदूषणामध्ये दोन प्रकारच्या कणिक गोष्टींचा समावेश आहे. प्रथम, तेथे 2.5 मायक्रोमीटर किंवा आकारात लहान होते आणि नंतर ते 10 मायक्रोमीटरपेक्षा किंचित मोठे होते. हे कण महत्त्वाचे आहेत जे आपल्या फुप्फुसांमध्ये सहजपणे डोकावतात. अध्ययनसंस्थेने लक्षात घेतले की ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड घेणारे मुले इनडोर प्रदूषणाच्या परिणामापासून थोड्या प्रमाणात संरक्षित झाले आहेत. तथापि, ओमेगा -6 फॅटी अॅसिड (वनस्पती तेलांमध्ये आढळतात) अस्थमाच्या मुलांवर प्रतिकूल प्रभाव पडतात. आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे, या ऍसिडमुळे फुफ्फुसात इनडोर कणांच्या गोष्टींचा प्रभाव वाढला आणि दम्याची लक्षणे अधिक गंभीर बनली. पुढे, त्यांनी समजावून सांगितले की ओमेगा -6 फॅटी ऍसिडमधील काही बाय-प्रोडक्ट्स, जसे कि ल्युकोट्रियेन्सला प्रो-इफ्लॅमेटरी इफेक्ट्स असतात.

अस्थमा हा एक तीव्र फुफ्फुसांचा आजार आहे जो श्वासोच्छवासाच्या, छातीत दुखणे आणि श्वास घेताना घसरत आवाजाने स्वतःस प्रकट करतो. या अवस्थेत, आपल्या वातनलिकांना सूज येते आणि अतिरिक्त श्लेष्मा तयार होते ज्यामुळे श्वास घेण्यात अडचण येते. वायू प्रदूषण व्यतिरिक्त, आपल्या मुलास आधीच या अवस्थेत पीडित असल्यास धूळीचे पतंग, सामान्य सर्दी, धूम्रपान आणि विशिष्ट औषधे देखील दम्याचा अॅटॅक ट्रिगर करु शकतात. दुःखाची गोष्ट म्हणजे, ही परिस्थिती उपचारयोग्य नाही, परंतु त्याचे लक्षणे काही जीवनशैली उपायांसह नियंत्रित केल्या जाऊ शकतात आणि त्यातील एक स्वस्थ आहाराची निवड करणे देखील शक्य आहे. जर्नल ऑफ ह्यूमन न्यूट्रिशन अँड डायटेटिक्समध्ये प्रकाशित केलेल्या एका अभ्यासानुसार, भूमध्य आहार खाण्यामुळे ब्रोन्कियल सूज कमी होते आणि दम्यामुळे मुलांना मदत होते. जळजळ दम्याच्या फ्लेअर अप्सरामागे एक अपराधी आहे, जे खाद्यपदार्थांद्वारे लक्ष्यित केले जाऊ शकते. दम्याचे ट्रिगर्स (उद्दीपके) बालकापासून भिन्न असतानाही, या स्थितीत असलेल्या मुलांना अल्कोहोल, दुग्धजन्य पदार्थ आणि अंडी असल्याचे आढळले आहे. म्हणून, सोनेरी नियम या खाद्य पदार्थांकडे परत जात आहे किंवा जे त्या स्थितीच्या लक्षणे तीव्र करू शकतात. जीवनसत्त्वे डी आणि ए आणि मॅग्नेशियम समृध्द पदार्थांची निवड करणे आपल्याला मदत करू शकते. येथे, आम्ही आपल्याला आपल्या मुलांनी जेवण खावे आणि दम्याची लक्षणे कमी करण्यास टाळावे याबद्दल सांगू.

केळ्याची निवड करा

केळी

केळ्यामध्ये उपस्थित पोटॅशियम दम्याच्या लक्षणांपासून मुक्त होते. © शटरस्टॉक

युरोपीयन रेस्पिरेटरी जर्नलमध्ये प्रकाशित संशोधनानुसार, केळी अँटिऑक्सिडेंट्स आणि पोटॅशियमसह जाम-पॅक केलेले असतात जे दम्यामुळे पीडित होणा-या मुलांमध्ये घरघर कमी करते आणि फुप्फुसांचे कार्य सुधारते.

ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडवर अवलंबून

ओमेगा -3-फॅटी-ऍसिड

ओमेगा -3 फॅटी-ऍसिड दम्याची लक्षणे कमी करण्यासाठी ओळखली जातात. © शटरस्टॉक

आधीच नमूद केल्याप्रमाणे, ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड आपल्या मुलाच्या दमाच्या लक्षणांना शांत करू शकतात. आपण जे अन्न देऊ शकता त्यामध्ये अंडी, सोया दूध, दही, फ्लेक्सिड्स, ओटमील, अक्रोड, सॅमन आणि अंडी यांचा समावेश होतो.

साखर आणि प्रक्रिया केलेल्या कर्बोदकांमधे परत कट करा

प्रक्रिया केलेले कर्बोदकांमधे

पांढर्या ब्रेड खाण्यामुळे तुमच्या मुलाच्या सूज उकळते. © शटरस्टॉक

द जर्नल ऑफ अस्थमामध्ये प्रकाशित केलेल्या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की गोड पिण्याचे पिणे आपल्या मुलाच्या श्वासोच्छवासाचे लक्षण आणि दमा विकसित होण्याच्या जोखमीस वाढवू शकते. कॅंडीचे रस, चवदार चॉकलेट, चिप्स आणि पांढर्या ब्रेडसह स्नॅक्स आपल्या मुलाच्या जळजळांना उत्तेजन देऊ शकतात आणि दम्याचे योगदान देऊ शकतात.

व्हिटॅमिन डी आणि अमीर पदार्थांसाठी जा

ब्रोकोली -1

ब्रोकोली व्हिटॅमिन डीमध्ये समृद्ध आहे जे दमा हल्ला अटॅक कमी करण्यास मदत करते. © शटरस्टॉक

चेस्ट जर्नलमध्ये प्रकाशित केलेल्या अभ्यासात असे म्हटले आहे की व्हिटॅमिन डी युक्त समृद्ध खाद्यपदार्थांमधे संत्रा रस आणि सॅल्मन यांचा समावेश आपल्या मुलांमध्ये दम्याचा अटॅक प्रकरण कमी करू शकतो. तसेच, व्हिटॅमिन एच्या उच्च पातळीवर फुफ्फुसास चांगले कार्य करण्यास मदत होते. असे आढळून आले आहे की दम्याच्या मुलांमध्ये सामान्यत: या व्हिटॅमिनचे प्रमाण कमी असते. त्यामुळे, आपल्या मुलांना गाजर, ब्रोकोली, गोड बटाटे, पालक आणि काळे सारख्या खाद्य पदार्थांची खात्री करा.

मॅग्नेशियम समृद्ध पदार्थांसाठी जा

पालक-धोके

पालक मध्ये उपस्थित मॅग्नेशियम संभाव्यपणे ब्रोन्कियल मांसपेशू आराम करू शकता. © शटरस्टॉक

मॅग्नेशियम वायुमार्गास विस्तार करण्यास मदत करते आणि ब्रोन्कायियल स्नायूंना आराम करते. यामुळे मुलांमध्ये दम्याचे लक्षण सहजतेने कमी होण्यास अधिक वायू वाहू शकते. अमेरिकन जर्नल ऑफ एपिडेमिओलॉजी मध्ये प्रकाशित केलेल्या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की 11 आणि 1 9च्या वयोगटातील मुले कमी मॅग्नेशियम पातळीसह कमी फुफ्फुसाचे वायु प्रवाह आणि आवाज कमी होते. पालक, डार्क चॉकलेट, सॅमन आणि भोपळा बियाणे त्यांच्या रोजच्या आहारात घालवून आपण आपल्या मुलाचे मॅग्नेशियम पातळी सुधारू शकता.

कांदा आणि लसूण टाळा

कांदा-आणि-लसूण -2

कांदा आणि लसूण आपल्या मुलाच्या डायाफ्रामवर दबाव आणू शकतात आणि छातीत घट्टपणा होऊ शकतात. © शटरस्टॉक

कांदे आणि लसूण हे गॅस उद्भवणारे अन्न आहेत जे आपल्या मुलाच्या दम्याचे फ्लेअर-अप ट्रिगर करू शकतात. ते त्यांच्या डायाफ्रामांवर दबाव आणू शकतात आणि छातीत घट्टपणा होऊ शकतात. इतर काही गॅस उत्पादक अन्न बीन्स, कार्बोनेटेड ड्रिंक, कोबी आणि तळलेले पदार्थ आहेत.

Avocados साठी जा

एवोकॅडो

एव्होकॅडो आपल्या मुलाच्या फुफ्फुसास वातनलिक तणावापासून संरक्षण देतात. © शटरस्टॉक

ग्लूटाथिओन नावाच्या अँटिऑक्सिडंट्समध्ये समृध्द असणे, एव्होकॅडो आपल्या मुलांच्या फुफ्फुसांचे वायुमार्गावरील ताण आणि ऊतकांच्या नुकसानीपासून संरक्षण करू शकते. तसेच, हे फळ हृदय-तंदुरुस्त चरबीसह जाम-पॅक केलेले असते जे आपल्या शरीरातील पदार्थ कोलेस्टेरॉलचे स्तर वाढवू शकते.

जलद अन्न खा

प्रसंस्कृत-पदार्थ -1

फास्ट फूड संतृप्त आणि ट्रान्स फॅट्समध्ये समृद्ध असतात जे आपल्या मुलांचे प्रतिरक्षा प्रणाली कमकुवत करू शकतात. © शटरस्टॉक

ब्रितानी वैद्यकीय जर्नलमध्ये प्रकाशित केलेल्या संशोधनानुसार , आठवड्यातून तीनदा जलद उपवास केल्याने आपल्या मुलाच्या गंभीर दम्याचा त्रास 3 9 टक्क्याने वाढू शकतो. डॉक्टर हे समजावून सांगतात की हे पदार्थ संपृक्त आणि ट्रान्स फॅट्समध्ये समृद्ध आहेत जे आपल्या मुलांच्या रोगप्रतिकार यंत्रणेला दुर्बल करू शकतात ज्यामुळे त्यांना दम्याचा अटॅक होण्यास त्रास होतो.

गहू वापर टाळा

गहू

गहू घरांमध्ये घरघर आणि खोकला होऊ शकते. © शटरस्टॉक

गहू मध्ये उपस्थित अल्ब्युमिन आणि ग्लोबुलिन एमिनो अॅसिड ऍलर्जीसाठी जबाबदार आहेत. शरीराच्या रोगप्रतिकारक यंत्रात इम्युनोब्लोबुलिन ई प्रतिपिंड निर्माण होतात तेव्हा या अमीनो ऍसिड शरीरात प्रवेश करतात. हे प्रतिपिंड संभाव्यतः घरघर आणि खोकला (दम्याची लक्षणे) होऊ शकतात.

प्रकाशित: एप्रिल 8, 201 9 8:41 दुपारी