व्हेनेझुएलाचे आरोग्य संकट हे गोलार्ध समस्या आहे – ब्लूमबर्ग क्विंट

(ब्लूमबर्ग मत) – मेट्रोपॉलिटन दक्षिण अमेरिकेतील एक प्लाझा किंवा पार्क पार करणे कठीण आहे, “लिबरेटर” सायमन बोलिव्हर, एक कांस्य घोडा वर उठलेला तलवार न चालवता. पण आर्नोल्डो गॅबॉल्डन कोणाला आठवतात? व्हेनेझुएला महामारीविज्ञानीने नकाशे, फील्ड प्रयोगशाळा, क्विनिन आणि दरवाजा-टू-डोर फ्युमिगेटर्सच्या सैन्याने मलेरियाशी लढा दिला आहे, जे व्हेनेझुएला घनदाट लोकसंख्या असलेल्या भागात मलेरियाचे निर्मूलन करण्यासाठी अग्रणी ठरले आहे.

आज रात्री त्याच्या झोपायच्या आत गेबल्दोन घाम घालत आहेत. अर्धा शतक, व्हेनेझुएला पुन्हा मलेरियासाठी होठवाडी आहे, परंतु एचआयव्ही / एड्सपासून झिका पर्यंत संसर्गजन्य दुःखही आहे. अशा घटसर्प आणि गोवर म्हणून विसरला रोग संताप . डेंग्यू, झिका आणि चिकनगुनियासारख्या उदयोन्मुख मच्छर-विषाणूच्या विषाणूसह कुष्ठरोग, क्षयरोग आणि टायफॉइड ताप येतो. 2010 पासून 2016 पर्यंत नवीन एचआयव्ही संक्रमण 24 टक्क्यांनी वाढले.

आता अमेरिकेत सर्वात वाईट मानवतावादी संकटाचा धोका हेमिसफायफिक आणीबाणी बनण्याचा धोका आहे, कारण जवळजवळ 3 दशलक्ष व्हेनेझुएला शरणार्थी आणि प्रवासी त्यांचे महाद्वीप संपूर्ण महाद्वीपांवर फेकतात.

व्हेनेझुएलाच्या अपयशी आरोग्याबद्दल आश्चर्य नाही: विनाशकारी निकोलस मदुरो सरकारने अर्थव्यवस्थेची आणि राष्ट्रीय पायाभूत सुविधांची झंकार उडविली आहे. सीरियल ब्लॅकआउट्स आणि दुर्लभ पुरवठा यामुळे रुग्णालयांचा विनाश झाला आहे, जेथे नर्सिंग कर्मचार्यांना स्वयंसेवी रुग्णांना हाताने घासणे आणि डिस्पोजेबल सर्जिकल ग्लोव्हचा वापर करणे भाग पाडले जाते. व्हेनेझुएला मेडिकल फेडरेशनच्या म्हणण्यानुसार, 2014 पासून व्हेनेझुएलातील तिसर्या डॉक्टरांनी देश सोडला आहे .

जागतिक मानवी मूर्खपणाच्या टोलमध्ये: गंभीर हवामानामुळे होणाऱ्या बदलांमुळे होणाऱ्या गंभीर दुष्काळमुळे व्हेनेझुएलांनी घरी एडीज इजिप्तीसाठी एक परिपूर्ण झुडूप, डेंग्यू, चिकनगुनिया, पिवळा ताप आणि झिका पसरविणारा मच्छर पाण्यावर पाणी साठविण्यास भाग पाडले आहे. 2016 पर्यंत डेंग्यूच्या चार प्रवाहात देशभरात पसरत होते. पेरू आणि फ्रेंच गियानानंतर मलेरियाचा संसर्ग होण्याचा धोका असलेल्या व्हेनेझुएलाच्या प्रति व्यक्तीला निधी देण्यात आला. त्यामुळे प्राथमिक काळजी कमी झाली आहे की व्हेनेझुएला गर्भवतींना आपले जीवन धोक्यात आणण्यास आणि बोलिव्हियन प्रजासत्ताकांना घरी जन्म देण्यास भाग पाडणे पसंत करतात.

परंतु जेव्हा अशा प्रवासी प्रवास करतात तेव्हा ते देखील वेदना करतात ज्या व्हेनेझुएलाच्या शेजाऱ्यांनी असा विचार केला की त्यांनी मारला होता. 2008 आणि 2015 दरम्यान खारटपणाच्या एका प्रकरणात दाखल झाल्यानंतर, ब्राझील गेल्यावर्षी 10,000 हून अधिक संसर्ग नोंदविल्या. बहुतेक रूग्णांनी व्हेनेझुएलामध्ये प्रसारित होणारी प्रभावी ताण डी 8 जीनोटाइप खसखस ​​घातली. व्हेनेझुएला महामारीचा अर्जेंटिना, कोलंबिया, इक्वाडोर आणि पेरूमध्येही प्रहार झाला आहे.

जागतिक आरोग्य संघटनेने मानले की, व्हेनेझुएला मलेरियाचा उद्रेक 2017 मध्ये अमेरिकेत झालेल्या संसर्गाच्या 84 टक्के वाढीसाठी जबाबदार होता. केवळ व्हेनेझुएलाने 2016 आणि 2017 मध्ये सर्व प्रकारच्या खटल्यांमध्ये 53 टक्के बळी घेतले.

“मानवी निर्गम एक रोग निर्गम झाले आहे. व्हेनेझुएलाच्या संक्रामक रोगाचा रोगविज्ञानी अल्बर्टो पानिज-मोंडोल्फी, व्हेनेझुएला नॅशनल एकेडमी ऑफ मेडिसीनचा सदस्य, मला म्हणाला. अनिश्चित परिस्थितीत काम करणाऱ्या त्याच्या अनेक सहकार्यांप्रमाणे, पनीझ-मोंडोल्फि सुधारित होते. माझ्याशी बोलण्यासाठी त्याला नैसर्गिक वायूने ​​चालविलेल्या मध्य व्हेनेझुएलामधील क्लिनिकमध्ये जाणे आवश्यक होते, ब्लॅकआउट्सने ठोकलेल्या देशाचे संरक्षण.

सुदैवाने, व्हेनेझुएलाचे शेजाऱ्यांनी धोकादायक प्रकोप हाताळण्यास अधिक चांगले तयार केले आहे. अलिकडच्या दशकात, बर्याचजणांनी कमजोर आणि घातक आजारांवर झुंजणे सुरू केले आहे. पण व्हेनेझुएलाच्या घटनेने आरोग्य व्यावसायिकांना अंधारातही सोडले आहे; आरोग्य मंत्रालयाने 2016 मध्ये एकदाच सन्मानित आरोग्य बुलेटिन प्रकाशित करणे थांबविले . व्हेनेझुएलाच्या शेजार्यांसाठी, हे लापतापण निर्वासित आणि निर्णायक अनुमानित गेम खेळण्याचा प्रयत्न करते.

जॉर्जिया वॉशिंग्टन युनिव्हर्सिटी स्कूल ऑफ मेडिसीन येथील आर्बॉविरस संशोधक एलेन चांग यांनी सांगितले की, “ब्राझीलच्या सीमेवर एन्सेफॅलिटीक रोगाचा त्रास आढळतो परंतु हे कोणालाही ठाऊक नाही.” “मलेरियासाठी, आपण रक्त काढता आणि मायक्रोस्कोपखाली परजीवी शोधत असता. जेव्हा आपल्याकडे एखादा विषाणू आहे आणि तो काय करतो किंवा काय करतो ते माहित नाही आणि आपल्याकडे निदान करण्याचा कोणताही स्वस्त, त्वरित मार्ग नाही, तर आपण पूर्णपणे तयार नसलेले आहात. ”

डेंग्यूसारख्या व्हायरससह हाताळणे विशेषतः त्रासदायक आहे. आजूबाजूच्या स्वच्छ पाण्यात प्रजनन करणारे, अनुकूल दिवसांमधले आणि गर्दीच्या चक्रात उगवलेल्या अति अनुकूलनीय डासांमुळे पसरलेले डेंग्यू चांगले प्रवास करते आणि आश्चर्यचकित शहरी लॅटिन अमेरिकेला आश्चर्यकारकपणे स्वीकारले जाते. द लँसेट संसर्गजन्य रोगांमधील अलीकडील अभ्यासानुसार , गेल्या 16 वर्षांतील चार महामार्यांशी तुलना करता, 6 महामारींनी 2007 ते 2016 पर्यंत व्हेनेझुएलावर हल्ला केला.

व्हेनेझुएलाच्या सांख्यिकीय ब्लॅकआउट आणि क्रोनिक अंडरपोर्टिंगचाही अर्थ असा आहे की देशाच्या वेगाने उद्भवणारी वाढ मोठ्या धोक्यात आहे. “मच्छर त्यांच्या आयुष्यात दोनशे मीटर चालवतात. पण ते चालत असतील तर लोक शेकडो किलोमीटर प्रवास करतात, हजारो लोक बोट, बस किंवा विमानातून प्रवास करतात तर “ब्रॅंडिस युनिव्हर्सिटीच्या हेलर स्कूलमधील आरोग्य अर्थशास्त्रज्ञ डॉनाल्ड शेपार्ड यांनी सांगितले.

काय वाईट आहे की बहुतेक लोक डेंग्यू आणि 80% पर्यंत मलेरियामुळे संसर्गग्रस्त असतात – पण आजारी पडत नाहीत. “लोक जेव्हा हलतात तेव्हा ते त्यांच्याबरोबर बग घेतात, जरी त्यांना ते माहित नसले तरीही त्यांना माहित नसते तरीही” ड्युएन गुब्बलर, उदयोन्मुख संक्रामक आजारांवरील तज्ज्ञ आणि सिंगापूरच्या ड्यूक-एनयूएस मेडिकल स्कूल येथे एमेरिटस प्राध्यापक म्हणाले. “मानवांतून जात असताना व्हायरस बदलतात, कधीकधी व्हायरसची योग्यता वाढवतात आणि महामारीची क्षमता निर्माण करतात.”

आश्चर्य नाही की कोलंबियाच्या सीमेवर डेंग्यू आणि मलेरिया वाढत आहेत, नो-माणूसची जमीन जिथे लूटमार आहे, वाइल्डकॅट खनिक सोन्यासाठी खोदतात आणि नंतर त्यांचे विजय आणि संसर्ग परत घरी आणतात आणि कोलंबियाच्या क्रांतिकारी सशस्त्र बलों आणि राष्ट्रीय लिबरेशन आर्मी घाई ग्लासगो विद्यापीठात वेक्टर-बोर्न रोगांचे अभ्यास करणारे मार्टिन ल्लेविन यांनी सांगितले, “आपण डॉक्टर किंवा आरोग्य कर्मचारी असल्यास काम करणे कठीण आहे.” “हे गंभीर सीमेवरील खुले वेदना आहे.”

जेव्हा संसर्ग फैलावतात, तेव्हा दुःखही होते. 2016 मध्ये जागतिक पातळीवर डेंग्यूने 18.42 बिलियन डॉलर्स खर्च केले – 2013 पासून ओझे दुप्पट झाले – मृत्यू, खराब आरोग्य, अपंगत्व आणि उपचार व पुनर्वसन यामुळे शेपार्डने नुकत्याच केलेल्या एका अभ्यासात आढळले. आणि व्हेनेझुएलाने आपल्या दहा सर्वात पीडित राष्ट्रांनाही निर्माण केले नाही.

सुदैवाने, वैज्ञानिक प्रगतीमुळे नवीन नवीन साधने आणत आहेत. डेंग्यूची लस प्रगत क्लिनीकल ट्रायल्समधून जात आहे आणि व्हायरबॅशिया बॅक्टेरियाचा विषाणू घेण्याकरिता शस्त्रक्रिया करणारे मच्छर हे कृतीत आहेत. केवळ विज्ञानच आपातकाल थांबवू शकत नाही. “सर्वोत्तम मच्छर नियंत्रण उपकरण देशाच्या आरोग्य संरचनेशिवाय लागू केले जाऊ शकते आणि ते अपयशी ठरेल,” असे गुबलर म्हणाले. “शरणार्थी समस्या काही वर्षांमध्ये दूर जाऊ शकते, परंतु वास्तविक समस्या – व्हायरसची हालचाल आणि आधुनिक वाहतूकद्वारे संक्रमित – अद्याप तेथेच आहे.”

खालची ओळ: व्हेनेझुएलाची संकटे एक धोकादायक निर्यात आहे तसेच प्रादेशिक स्थिरता आणि समृद्धीचा धोका आहे. “आम्ही डॉक्टर, शैक्षणिक आणि संशोधक आहोत. आम्ही आक्रमण किंवा आंतरराष्ट्रीय हस्तक्षेपांची मागणी करू शकत नाही, असे पनीझ-मोंडोल्फी म्हणाले. “पण पायाभूत सुविधांशिवाय, वैद्यकीय पुरवठा आणि वीज, आम्ही आपले काम करू शकत नाही. जागतिक प्राधिकरणाने व्हेनेझुएलामध्ये आणीबाणीचा त्रास होण्याआधी आपत्कालीन स्थिती ओळखली पाहिजे. ”

अमेरिकेत कूटनीति, पूर्वीपेक्षा जास्त मजबूत आहे, वॅनेझुएलाच्या शेजारच्या सर्व शेजाऱ्यांनी मडोरो सरकारला उभे राहण्यावर दबाव आणला आहे, आणि अधिक मानवतावादी मदत आणि दुःखाचे निर्मूलन करण्यास परवानगी दिली आहे. आशा करूया की ते यशस्वी होतील: लॅटिन अमेरिका सर्वोत्तम स्मारक अरनॉल्डो गेबाल्डन यांना आपले घरगुती वारसा पुनर्संचयित करण्यासाठी तयार करेल.

या स्तंभाने संपादकीय बोर्ड किंवा ब्लूमबर्ग एलपी आणि त्याच्या मालकांच्या मतानुसार प्रतिबिंबित केलेले नाही.

मॅक मार्जोलिस हे ब्लूमबर्गचे मतदाता स्तंभ असून लॅटिन आणि दक्षिण अमेरिकेत आहे. ते न्यूजवीकचे पत्रकार होते आणि “द लास्ट न्यू वर्ल्ड: द अमेज़ॅन फ्रंटियर ऑफ कॉन्क्वेस्ट” चे लेखक आहेत.