3-डी अल्ट्रासाऊंड वैद्यकिय कर्करोगाचा उपचार करण्यासाठी क्लिअरर स्पष्ट चित्र देते – वैद्यकीय Xpress

3 डी अल्ट्रासाऊंड वैद्यकीय कर्करोगाचा उपचार करण्यासाठी क्लिअरर स्पष्ट चित्र देते
पारंपारिक अल्ट्रासाऊंड प्रोब बदलून, वेस्टर्न युनिव्हर्सिटीच्या रॉबर्ट्स रिसर्च इन्स्टिट्यूटमध्ये विकसित केलेली ही तंत्रज्ञानाद्वारे 360-डिग्री, सर्जिकल टूल्स आणि आसपासच्या उती आणि अवयवांचे त्रिमितीय दृष्टीकोन प्रदान केले जाऊ शकते जे चिकित्सकांना आवश्यक असलेल्या ऑपरेटिंग रूममध्ये अधिक अचूक चित्र प्रदान करतात. स्त्रीवंशीय कर्करोगाच्या उपचारांसाठी सुई घाला. क्रेडिटः स्कुलिच मेडीसिन अँड डेन्टीस्ट्री, वेस्टर्न युनिव्हर्सिटी

वेस्टर्न युनिव्हर्सिटीत विकसित केलेली नवीन तंत्रज्ञानामुळे योनिनल, गर्भाशयाच्या आणि गर्भाशयाच्या कर्करोगासह स्त्रीवंशीय कर्करोग असलेल्या स्त्रियांना उपचार देण्यासाठी विकिरण कर्करोगासाठी सुधारित मार्ग उपलब्ध आहे.

बहुतेक क्लिनिकमध्ये आधीच आढळलेली पारंपारिक अल्ट्रासाऊंड प्रोब बदलून, शल्य-साधने आणि आसपासच्या उती आणि अवयवांचे 360-अंश, त्रि-आयामी दृश्य प्रदान करू शकते. इंटरटिशियल ब्रॅकीथेरेपी नावाच्या प्रक्रियेसाठी ट्यूमरमध्ये सुयांना सुई घालण्याची आवश्यकता असलेल्या डॉक्टरांसाठी ऑपरेटिंग रूममध्ये ते स्पष्ट आणि अधिक अचूक चित्र प्रदान करते, आतल्या ट्यूमरमधील कर्करोगाच्या पेशी मारण्यासाठी तीव्र ऊर्जा वापरणार्या एक प्रकारचे लक्ष्यित बाहेर

“सध्याच्या प्रक्रियेतील समस्या अशी आहे की ते ठेवत असताना त्या सुया कुठे जात आहेत हे डॉक्टरांना पाहण्याचा एक चांगला मार्ग नाही,” असे जेसीका रॉजर्स म्हणाले. वेस्टर्नच्या स्कुलिच स्कूल ऑफ मेडिसीन अँड डेंटीस्ट्री येथे उमेदवार आणि तंत्रज्ञानाच्या व्यवहार्यता अभ्यास यावर मुख्य लेखिका. “जर ते सुई योग्यरित्या ठेवू शकत नाहीत, तर त्यांना उपचार देण्यासाठी उत्कृष्टपणे ठेवता येत नाही आणि आपण जवळच्या अवयवांवर अतिक्रमण करू इच्छित नसल्यास कदाचित त्यास स्पर्श करू शकत नाही.”

अभ्यासचे मुख्य तपासक, अॅरॉन फेन्स्टर, पीएचडी, शालिच मेडिसिन अँड देंस्टीस्ट्रीचे प्राध्यापक आहेत आणि रॉबर्ट्स रिसर्च इन्स्टिट्यूटचे शास्त्रज्ञ आहेत जे तीन दशकापासून 3-डी अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञान विकसित करीत आहेत. ते म्हणतात की या तंत्रज्ञानामध्ये सराव बदलण्याची क्षमता आहे.

“अल्पकालीन लक्ष्य म्हणजे जटिलता दर कमी करणे – सुया मूत्रपिंडात जाणार नाहीत किंवा गुंतागुंत निर्माण करणार्या गुदाम, आणि त्याव्यतिरिक्त, आपण कल्पना करीत आहोत की, जर सुया योग्यरित्या ठेवल्या गेल्या असतील तर ते प्रदान करतात ट्यूमर आणि आसपासच्या ऊतींचे सुधारीत डोस नमुना वितरण, “असे ते म्हणाले.

या तंत्रज्ञानाच्या परिचयापूर्वी, रुग्णांना ऍनेस्थेसियाच्या खाली असताना ‘अनुभव’ वापरुन सुयांना ठेवण्यासाठी प्री-ऑपरेटिव्ह इमेजिंग वापरेल. रुग्ण जागृत झाल्यानंतर ते सीटी नंतर नंतर सुई प्लेसमेंट तपासतील. लॉसन हेल्थ रिसर्च इन्स्टिट्यूटच्या सहभागामध्ये, लँडिंग हेल्थ सायन्सेस सेंटर (एलएचएससी) येथे सहा रुग्णांवर परीक्षण केले गेले, जे अतिशय आशाजनक परिणामांसह होते.

“हे तंत्रज्ञान रिअल टाइममध्ये ऑपरेटरचे थेट अभिप्राय आणि प्लेसमेंटचे व्हिज्युअलायझेशन देते आणि रुग्णाला झोपतेवेळी सुई समायोजित करण्याची परवानगी देते,” विक्रम वेलकर यांनी लॉसन हेल्थ रिसर्च इन्स्टिट्यूटच्या स्कुलिच मेडीसिन अँड देंस्टस्ट्रीचे प्राध्यापक डॉ. एलएचएससी येथे संशोधक आणि रेडिएशन ऑन्कोलॉजिस्ट.

डॉ. डेव्हिड डिसोझा, एलएचएससी रेडिएशन ऑन्कोलॉजिस्ट ज्याने तंत्रज्ञानाचा परीक्ष केला आहे असे म्हटले आहे की आपल्या कारवर बॅकअप कॅमेरा असल्यासारखे आहे.

“इंटरस्टिशनल सुई रेडिओएक्टिव्ह स्त्रोतला थेट ट्यूमर ऊतकांमध्ये थेट जाण्यास परवानगी देतात ज्यामुळे विकिरण जास्त चांगले होऊ शकते, ज्यामुळे कर्करोग निर्मूलनाची शक्यता वाढते.” 360 3-डी अल्ट्रासाऊंड हे प्लेसमेंटची मार्गदर्शनासाठी अतिरिक्त साधन आहे. सुईच्या अचूक पद्धतीने सुया, “डॉ. डिसूझा म्हणाले की, स्कुलिच मेडिसिन अँड डेंटीस्ट्री आणि लॉसन संशोधक प्राध्यापक आहेत.

अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञानाचा वापर करण्याच्या इतर फायद्यांमध्ये एक म्हणजे प्रवेशयोग्यता आणि विस्तृत अनुप्रयोग ज्या ठिकाणी संसाधने अधिक दुर्बल असतात अशा ठिकाणी.

“जगातील काही ठिकाणी रोगांचे निदान आणि उपचार करण्यासाठी सीटी आणि एमआरआयसारख्या हाय-एंड इमेजिंग सिस्टीममध्ये प्रवेश करणे आवश्यक आहे. म्हणूनच आम्ही अल्ट्रासाऊंडवर लक्ष केंद्रित केले आहे जे जगात सर्वत्र उपलब्ध आहे आणि वापरली जाऊ शकते विविध अनुप्रयोगांसाठी, “फेनस्टर म्हणाले.

व्यवहार्यता अभ्यास जर्नल ऑफ मेडिकल इमेजिंगमध्ये प्रकाशित झाला.अधिक माहिती:

जेसिका रॉबिन रॉजर्स इट अल, योनि ट्यूमरच्या उच्च-डोस-रेट ट्रॅपरिनेनल इंटरस्टिशनल गायनॉकॉलॉजिक ब्राचाइथेरपीसाठी सुई घालण्यादरम्यान इंट्राऑपरेटिव्ह 360-डिग्री त्रि-आयामी ट्रान्सव्हॅग्निअल अल्ट्रासाऊंड.

जर्नल ऑफ मेडिकल इमेजिंग

(201 9).

डीओआयः 10.1117 / 1. जेएमआय 6 .2.22525

उद्धरण : 3-डी अल्ट्रासाऊंड क्लीनीकॉलॉजिकल कर्करोगाचा (201 9, 9 एप्रिल) उपचार करण्यासाठी क्लिअरर स्पष्ट चित्र देते जे 9 एप्रिल 2019 ला https://medicalxpress.com/news/2019-04-d-ultrasound-clinicians-clearer-picture.html वरून पुनर्प्राप्त केले.

हा दस्तऐवज कॉपीराइट अधीन आहे. खाजगी अभ्यासाच्या किंवा संशोधनाच्या हेतूने केलेल्या कोणत्याही मेळाव्याव्यतिरिक्त, लिखित परवानगीशिवाय कोणतेही भाग पुनरुत्पादित केले जाऊ शकत नाही. सामग्री केवळ माहितीच्या हेतूंसाठी प्रदान केली गेली आहे.