स्पेनेड्यूज – एक्सीलरेटेड चंद्र रिटर्नसाठी द्वि-चरण दृष्टीकोन ब्रिडेन्स्टाईन रेखांकित करते

द्वारा –

ब्रिडेन्स्टाईन स्पेस सिंपोझियम
नासाचे प्रशासक जिम ब्रिडेस्टाईन यांनी सांगितले की, नासा त्यांच्या चंद्र लँडिंग प्लॅनची ​​सुरूवातीस केवळ 2024 च्या ध्येय साध्य करण्यासाठी आवश्यक त्या घटकांवर लक्ष केंद्रित करून, नंतर दीर्घकालीन टिकाऊपणाकडे लक्ष देईल. क्रेडिटः टॉम किममेल

कोलोराडो स्प्रिंग्स – नासाचे प्रशासक जिम ब्रिडेनस्टीन यांनी सांगितले की 2028 ते 2024 पर्यंत मानवी चंद्रावर उतरण्यासाठी एजन्सीचा दृष्टीकोन प्रथम वेगाने आणि नंतर स्थिरतेवर लक्ष केंद्रित करेल.

9 एप्रिलला 35 व्या स्पेस सिम्पायझियम येथे झालेल्या पूर्ण भाषणात ब्रिडेन्स्टाईन म्हणाले की दोन आठवड्यांपूर्वी उपराष्ट्रपती माईक पेन्स यांनी जाहीर केलेल्या पाच वर्षांत मानवी चंद्राच्या लँडिंगच्या उद्देशाने एजन्सी विकसित होत आहे. नासाच्या मूळ योजनांचे घटक, परंतु सुधारित क्रमाने.

“2028 मध्ये मानवांना चंद्राच्या पृष्ठभागावर आणण्यासाठी आवश्यक असलेले ते सर्व घटक अद्यापही अस्तित्वात आहेत. ही योजना अद्यापही सारखीच आहे, “असे ते म्हणाले. त्यामध्ये स्पेस लॉन्च सिस्टिम आणि ओरियन स्पेसक्राफ्टचा विकास, चंद्राभोवती कक्षातील चंद्रा गेटवे आणि चंद्र लँडर्स यांचा समावेश आहे.

ते म्हणाले की, त्यातील काही घटक विकसित करण्यासाठी शेड्यूल आहे, जे दोन टप्प्यांत विभागले जाईल. “पहिला टप्पा वेग आहे. आम्ही ते बूट शक्य तितक्या लवकर चंद्रावर मिळवायचे आहे, “असे ते म्हणाले. “हे घडण्यापासून व्यत्यय असणारी कोणतीही गोष्ट आम्ही छळत आहोत.”

2020 मध्ये एसएलएसच्या पहिल्या फ्लाइटवर, 2020 मध्ये प्रथम फ्लाइटवर अन्वॉइडेशन ओरियन टेस्ट फ्लाइट एक्सप्लोरेशन मिशन (ईएम) 1 ला लॉन्च करण्याच्या हेतूने प्रथम क्रियड ऑरियन मिशन, ईएम -2, “त्यानंतर शक्य तितक्या लवकर.” ”

त्या अवस्थेमध्ये चंद्र गेटवेचा समावेश असेल, तथापि ब्रॅडेनस्टाईनने असे सुचविले होते की यापूर्वी नासा आणि आंतरराष्ट्रीय भागीदारांनी प्रस्तावित केलेल्या घटकांचे केवळ काही भाग समाविष्ट केले जाईल. “गेटवेचे पहिले घटक केवळ चंद्रमाच्या पृष्ठभागावर केंद्रित आहेत,” असे त्यांनी सांगितले, विशेषत: पॉवर अँड प्रोपल्सन एलिमेंटचा उल्लेख करणारे नासा सध्या नात्याच्या मॉडेलसाठी प्रस्तावांचे पुनरावलोकन करीत आहेत.

चंद्र लॅंडर घटक विकसित करण्यासाठी नासा बदलत आहे. नासा यांनी एक्सक्लोरेशन पार्टनरशिप फॉर एक्स्प्लोरेशन पार्टनरशिप (नेक्स्टस्टीपी) प्रोग्रामचा भाग म्हणून फेब्रुवारीमध्ये एक हस्तांतरण वाहन आणि मूळ मॉड्यूलची संकल्पना शोधून काढली. त्या वेळी एजन्सीच्या अधिकाऱ्यांनी सांगितले की त्यांनी लँडर्सच्या वाढीच्या मॉड्यूलसाठी अभ्यास सुरू ठेवण्याची योजना आखली आहे, ज्यास एजन्सीमध्ये मानवी रेटिंग आवश्यक असेल.

तथापि, 8 एप्रिल रोजी नासा ने घोषणा केली की ते लवकरच अद्ययावत मॉड्यूल संकल्पनांसाठी आणखी एक नेक्स्टस्टेप विनंती करेल. त्या आग्रहाने, अभ्यास संवादाद्वारे सुरू होईल परंतु लवकरच तंत्रज्ञान विकास पुरस्कारांसाठी पुढाकार घेईल, “मानवी चंद्र लँडर्सच्या वेगवान विकास आणि फ्लाइट प्रात्यक्षिकेस सक्षम करण्यासाठी” डिझाइन केले आहे.

नॅसा ने केवळ सात दिवसांत ही नवीन वाढीची विनंती केली. ब्रॅडेनस्टीन म्हणाले. “आम्ही ते चार दिवसात बाहेर काढू शकलो असतो, परंतु मी त्यावर ब्रेक ठेवले कारण मला खात्री आहे की आम्ही योग्य दिशेने जात आहोत,” असे तो म्हणाला. चंद्राच्या लँडिंग सिस्टमच्या सर्व तीन घटकांना सार्वजनिक खाजगी भागीदारी म्हणून विकसित केले जाईल.

कमर्शियल लुनर पेलोड सर्व्हिसेस (सीएलपीएस) प्रोग्राम, जेथे नासा ने नऊ कंपन्यांना कॉन्ट्रॅक्ट प्रदान केले होते जे व्यावसायिक चंद्र लँडर्स विकसित करतात जे एजन्सी पेलोड्स घेतात, या टप्प्यात देखील कारणीभूत ठरतील. “आम्ही त्या क्षमतेवर प्रकल्प आणि विज्ञानांवर लक्ष केंद्रित करीत आहोत जे आपल्याला चंद्राच्या पृष्ठभागावर, शक्य तितक्या लवकर चंद्राच्या पृष्ठभागावर सर्वात मौल्यवान ठिकाणे मिळवण्यास मदत करू शकेल,” असे ते म्हणाले.

चंद्र परत करण्याच्या प्रयत्नांचा दुसरा टप्पा त्या मनुष्याच्या पहिल्या लँडिंगच्या उत्तरार्धात उतरेल आणि 2028 पर्यंत शोध स्थापत्यशास्त्राच्या दीर्घकालीन टिकाऊपणावर लक्ष केंद्रित करेल. त्याने त्या दृष्टिकोनाबद्दल थोडे तपशील दिले आहेत, परंतु लक्षात घ्या की यात इमारत गेटवे बाहेरून आणि चंद्राच्या जमिनीसारखे महत्वाचे घटक पुन्हा वापरण्यायोग्य असल्याचे सुनिश्चित करा.

“आम्ही एक क्षमता तयार करीत आहोत, आम्ही एक आर्किटेक्चर तयार करत आहोत जे शेवटी दीर्घकाळ चालण्यायोग्य आहे,” असे ते म्हणाले. “हे सर्व 2028 साठी आधीपासूनच योजले गेले होते. आम्ही त्यास केवळ तुकडे करू.”

ब्रिडेन्स्टाईनने या नवीन दृष्टिकोनाची किंमत फार कमी असल्याचे सांगितले, परंतु पूर्वीच्या विधानाची पुष्टी केली की एजन्सी निकट भविष्यकाळात कॉंग्रेसला एक सुधारित बजेट प्रस्ताव देईल. नासा यांनी आंतरराष्ट्रीय भागीदारांना अधिक योगदान देण्यास किंवा अतिरिक्त भागीदार शोधण्याची विनंती केली असा इशारा त्यांनी दिला.

“आम्ही वाढत्या बजेट विनंतीसह काँग्रेसकडे परत जात आहोत”, तो म्हणाला. “जर आपण आमच्या आंतरराष्ट्रीय भागीदारांना आणखी थोडासा वर येण्यास सांगू शकलो तर तेही चांगले होईल.”