ग्रामीण यू.एस. मध्ये जास्त प्रमाणात हळूहळू कमी होणारे सिगारेटचे धूम्रपान – रॉयटर्स

(रॉयटर्स हेल्थ) – अमेरिकेतल्या किशोरवयीन मुलांसाठी धूम्रपान करण्याच्या शक्यता शहरी भागातील ग्रामीण भागातील 50 टक्क्यांहून अधिक आहेत, तरीही दोन्ही सेटिंग्जमध्ये किशोर धूम्रपान करणे कमी झाले आहे.

फाइल फोटो: सिगारेट बट्स 31 मे 2012 रोजी लॉस एंजल्स, कॅलिफोर्नियातील एश्रेमध्ये आहेत. REUTERS / जोनाथन अल्कोर्न

नॅशनल सर्वे ऑफ ड्रग यूज अँड हेल्थ मध्ये सहभागी झालेल्या 9 5,600 पेक्षा जास्त किशोरांकडील डेटा वापरुन संशोधकांनी दोन कालावधीत धूम्रपान दरांचे विश्लेषण केले: 2008-2010 आणि 2014-2016. पंधरा टक्के तरुण ग्रामीण भागांमध्ये राहत असत.

लिंग, वंश, वंशावळी आणि कौटुंबिक कमाई यासारख्या सामाजिक-आर्थिक कारणाचा अहवाल घेतल्यानंतर शहरी भागातील किशोरवयीन धूम्रपान प्रथम क्रमांकापासून दुसऱ्यांदा घसरला आहे. पण ग्रामीण भागातील फक्त एक तृतीयांश लोक खाली पडले.

“(याचा अर्थ असा असू शकतो) शहरी भागातील ग्रामीण भागातील जनतेमध्ये धूम्रपान करणार्या लोकांसह आम्ही रस्त्यामध्ये मोठा फरक आणणार आहोत आणि ही एक नवीन सार्वजनिक आरोग्य समस्या तयार करणार आहे जी आमच्यापूर्वी नव्हती,” नोएल ब्रेव्हर चैपल हिल येथील नॉर्थ कॅरोलिना विद्यापीठाच्या अध्यक्षा, जो या अभ्यासात गुंतलेले नव्हते, यांनी फोनद्वारे रॉयटर्स हेल्थला सांगितले.

ग्रामीण भागातील किशोरवयीन मुले धूम्रपान का करतात या अभ्यासातून हे स्पष्ट होत नाही. परंतु पूर्वीच्या संशोधनात असे दिसून आले आहे की ग्रामीण युवकांना तंबाखू उत्पादनांपर्यंत सहज प्रवेश असतो, तरुण वयातील धूम्रपान सुरू करतो आणि बर्याचदा घरी राहणा-या कुटूंबातील सदस्य असतात.

पोर्टलँडमधील दक्षिणी मायन विद्यापीठातील मुख्य अध्यक्षा एरीका झिलर यांनी फोनद्वारे रॉयटर्स हेल्थला फोन करून सांगितले की, शहरी ठिकाणांमध्ये (गोष्टी) आम्ही करत असलेल्या गोष्टी ग्रामीण समुदायांमध्ये अनुवाद आणि कार्य करू इच्छित नाहीत याची आम्ही अपेक्षा करू शकत नाही.

धूम्रपान कमी करण्यासाठीच्या प्रयत्नांना ग्रामीण ठिकाणी लक्ष देणे आवश्यक आहे आणि या धोरणे किंवा कार्यक्रम कसे कार्य करू शकतात किंवा ग्रामीण ठिकाणीही काम करू शकत नाहीत हे खरोखरच समजते.

तंबाखू मुक्त शाळा आणि कार्यक्षेत्रे, जसे की शहरी भागातील अनेक शहरी भागात लागू केले गेले आहेत, ग्रामीण ठिकाणी कमी प्रमाणात आढळतात, झिलर आणि सहकाऱ्यांनी अमेरिकन जर्नल ऑफ पब्लिक हेल्थमध्ये नोंद घेतली आहे.

तंबाखूच्या वापरावरील ग्रामीण दृष्टीकोनातून प्रतिबंधक प्रयत्नांवरही परिणाम होऊ शकतो. उदाहरणार्थ, लेखकांचे म्हणणे आहे की, ग्रामीण युवकांमध्ये धूम्रपान करणे बर्याचदा प्रौढांनी स्वीकारले आणि त्यांचे समर्थन केले, त्यापैकी काही जणांनी या सवयीला सामाजिक यशाचे चिन्हक मानले.

2007 ते 2014 पर्यंत, यूएस प्रौढांद्वारे सिगारेटच्या धूम्रपानानेही शहरी भागात अधिक वेगाने घट झाली आहे, संभाव्यतः तंबाखूची रोकथाम आणि त्या क्षेत्रातील समाप्ती कार्यक्रमांच्या यशस्वीतेमुळे, संशोधकांनी लिहिले.

असे दिसून आले आहे की ग्रामीण भागांमध्ये ग्रामीण-नियमांचे प्रतिबिंबित केलेल्या धूम्रपान-विरोधी हस्तक्षेपांची आवश्यकता असू शकते, असे संशोधकांचे म्हणणे आहे. उदाहरणार्थ, व्हर्जिनिया आणि व्हरमाँटमधील डाउन अँड डर्टी अॅट स्मोकिंग-मोहिमांमुळे उद्ध्वस्त झालेल्या किशोरवयीनांना लक्ष्य केले जाते.

झिलरने नोंद केले की ग्रामीण भागात स्त्रोत आणि सार्वजनिक आरोग्य आधारभूत सुविधा शहरी भागात तुलनेत सामान्य आहे, यामुळे पुरावा-आधारित प्रतिबंध कार्यक्रम अंमलात आणणे कठिण आहे.

अभ्यासाचे एक मर्यादा म्हणजे किशोरवयीन मुलांनी वारंवार येण्याचे कारण नाही. ई-सिगारेट्सच्या किशोरवयीन वापरामध्ये वाढ झाल्याची नोंद करणारे झिलर म्हणाले की, अभ्यास पुन्हा करावा लागेल.

झिलर आणि ब्रेव्हर धोरणातील बदल मानतात, जसे कर वाढवून तंबाखू उत्पादनांच्या किंमती वाढविणे, धूम्रपान दर कमी करण्याचा सर्वात प्रभावी मार्ग असू शकतो.

शहरी भागातील नागरिकांपेक्षा ग्रामीण भागात सिगारेट विक्री करणार्या स्टोअर शोधणे सोपे आहे, असे ग्रामीण भागातील सिगारेटच्या विक्रीवर प्रतिबंध करण्यास मदत होऊ शकते.

“बहुतेक प्रभावी हस्तक्षेपांमुळे पर्यावरण बदलणारे लोक बदलले पाहिजेत, धूम्रपान करणे चुकीचे असल्याचे समजावून सांगण्याऐवजी”, ब्रवर म्हणाले.

स्त्रोत : बिट.अल /2 TYIMmt अमेरिकन जर्नल ऑफ पब्लिक हेल्थ, ऑनलाइन मार्च 21, 201 9.