ताश्कंद फाइल्सची मूव्ही समीक्षाः विवेक अग्निहोत्री यांच्या चित्रपटाची उत्कृष्ट कामगिरी आणि गोंधळात टाकणारा प्लॉट – फर्स्टपोस्ट

एक तरुण “राजकीय” पत्रकार माजी पंतप्रधान लाल बहादुर शास्त्री यांच्या रहस्यमय मृत्यूची चौकशी करण्यासाठी नोकरीच्या प्रयत्नांची बचावासाठी स्कूपसाठी हताश झाला. त्याच्या मृत्यूच्या 50 वर्षांहून अधिक काळ, निवडणूक आराखड्यापासून दूरपर्यंत, लोकसभा निवडणुकीच्या सुरुवातीलाच या प्रसंगी एक चित्रपट प्रसिद्ध झाले.

ताशकंट फाइल्सच्या मागे दिग्दर्शक विवेक अग्निहोत्रीचा उद्देश दिवसाप्रमाणेच स्पष्ट आहे, परंतु तो बुशच्या भोवती 144 मिनिटांचा वेळ घालवितो, विविध दृष्टीकोनांचे परीक्षण करण्याच्या प्रयत्नात आहे, त्यामुळे कोणीतरी हे पक्षपातपूर्ण कथा म्हणत नाही. परंतु, चित्रपटाच्या धूर्त स्वरामुळे आणि नाट्यमय नाट्यपूर्ण कार्यप्रदर्शनामुळे, संचालकांच्या डिझाइनद्वारे पहाणे सोपे आहे.

द ताश्कंट फाइल्स मूव्ही रिव्ह्यू: हिस्टरीया आणि हॅमिंग वर उच्च, विवेक अग्निहोत्रीस स्वस्त युक्ती म्हणून उतरले

ताशकंद फाईल्सचा पोस्टर.

रगीनी फुले (श्वेता बसू प्रसाद) यांना त्यांच्या संपादकाने धमकावले आहे की तिला नऊ दिवसात विस्फोटक कथा सापडल्या नसल्यास त्यांना “कला आणि संस्कृती” ह्यात स्थानांतरित केले जाईल. गूढ फोन कॉल, कार्ड एक ला हाऊस, उझबेकिस्तान मध्ये ताश्कंद शास्त्री मृत्यू तिच्या लक्ष आकर्षित करतो, एक दिवस पाकिस्तान जानेवारी 1966, भारत-पाक युद्धानंतर संपलेल्या मध्ये भारत साइन इन केल्यानंतर तह. भारताच्या राजकीय इतिहासातील सर्वात विवादास्पद मृत्यूंपैकी एकीचा तपशील शोधण्यासाठी राजकीय पक्षाचे नेते श्याम सुंदर त्रिपाठी (मिथुन चक्रवर्ती) यांनी गुप्त समिती स्थापन केली आहे. (अधिकृत अभिलेखाने म्हटले आहे की माजी पंतप्रधान हृदयविकाराच्या झटक्याने मरण पावले आहेत, तरी इतर अनेक गोष्टींवर विश्वास ठेवण्याचे षड्यंत्र आहे.)

समितीमध्ये एक एनजीओ-कार्यरत सामाजिक कार्यकर्ते इंदिरा जोसेफ रॉय (मंडीरा बेदी), एक बीडी-धूम्रपान करणार्या इतिहासकार अियाशा अली शाह (पल्लवी जोशी) यांचा समावेश आहे, ज्याला “बनावट बातम्या” या शब्दासह त्यांच्या वाक्यांना विरामचिन्हे आवडतात, माजी रॉ प्रमुख अनंत सुरेश (प्रकाश) बेलवाडी), एक सेवानिवृत्त न्यायाधीश आणि वैज्ञानिक गंगाराम झा (पंकज त्रिपाठी). प्रत्येक पात्रांना आतंकवादांच्या श्रेणींमध्ये वर्गीकृत केले जाते – बौद्धिक, न्यायिक, जातीयवादी, राजकीय आणि अगदी आपला श्वास, टीआरपी आतंकवाद – चक्रवर्तीच्या दीर्घ आणि नाट्यपूर्ण एकात्मतेत (याकरिता कोणतेही कारण दिले जात नाही).

अग्निहोत्रीला षड्यंत्र थ्रिलर बनवण्याची सुसज्जता नाही, आपण केवळ मर्यादित जागेच्या नाटकात एकत्रित होणारी शक्ती प्राप्त करूया. कमिटीच्या खोलीत होणार्या युक्तिवादांमुळे फेसबुकच्या चिंतेच्या चिंतेचा सामना करावा लागतो ज्याचा शेवट शेवटी काही महत्त्वाचा निष्कर्ष काढला जात नाही. अग्निहोत्री, राष्ट्रीय-विरोधी, प्रतिष्ठा, बनावट बातम्या, धर्मनिरपेक्षता यासारख्या वाक्यांशांमध्ये पॅक आहेत – गेल्या पाच वर्षांत या देशात हे शीर्षक बनविणारे जवळजवळ प्रत्येक गोष्ट.

कथा आणि इतिहास राजकारणाच्या धोकादायक क्षेत्राप्रमाणेच, तर्कशास्त्र मागे घेते. रागिनी ताशकंदला भेट देतात, माजी केजीबी / सीआयए गुप्त एजंट मुख्तार (विनय पाठक) यांना भेट देतात, शास्त्रीच्या पुतळ्यासमोर रडतात आणि दिल्लीच्या रस्त्यावर खुलेपणाने पुढे जाणारे आणखी गुप्त कागदपत्रे घेऊन सशस्त्र परत जातात. दुसऱ्या सहामाहीत, इव्हेंट्सचा कोर्स फारच जबरदस्त वाटतो आणि शेवटी सर्वकाही अगदी बारीक परिमितीमध्ये अडकतो. सुरुवातीलाच “प्रामाणिक पत्रकार” म्हणून समर्पण करणारा चित्रपट, नंतर पत्रकारिताला राजकारणाचे दुसरे नाव कसे परिभाषित करते ते मनोरंजक आहे.

चित्रपटाची कल्पना संकल्पनांच्या संकल्पनेच्या रूपात गोंधळणारी आहे. तिच्या “ट्रेंडिंग” कथेसाठी झटपट स्त्रोत वापरण्यास सुरवात केली जाणारी रागिनी रात्रभर सत्याची साधक बनली. नारायणुद्दीन शाह यांच्या प्रयत्नांमुळे गुप्त गृहमुख नटराजन संपूर्ण अस्पष्ट दिसत असल्याचा गुप्त गुप्तचर मुख्तार रागिनीला मारत नाही. एक चांगला अभिनेता कचरा. आम्ही शाहांना त्याच्या पत्नी अचिंत कौर (“एक मैत्रीपूर्ण स्वरूपात” असे म्हटले आहे) म्हणून मोनोलॉग्ज पहात आहोत आणि त्याच्या सुवर्णपदकाने विपरितपणे सहमत आहात. चक्रवर्ती आणि प्रसाद यांच्या कामगिरीचे वरवरचे स्थान राहिले आहे, जे त्यांना दिले गेले होते असे दिसते. काही भागांमध्ये, शास्त्रीचा नातू संजय नाथ सिंग आणि माजी पत्रकार अनुज धर यांच्या मुलाखतींमध्ये हा चित्रपट डॉकू-नाटक बुडवण्याचा एक मोठा अडथळा बनला आहे.

अग्निहोत्रींनी समांतर वैद्यकीय अहवाल काढला आणि मिट्रोखिनच्या संग्रहालयातील बर्याच हायलाइट केलेल्या भागांना दर्शविण्यास सांगितले की मृत्यू कसा शोधला गेला नाही. त्यांनी सेंट्रल इंटेलिजेंस एजन्सीचे संचालक रॉबर्ट क्रॉली यांच्या पुस्तकातून सांगितले की त्यात एजन्सीच्या कथित भूमिकावर प्रकाश टाकला आहे. शास्त्रीच्या मृत्यूनंतर Google वर वाचलेले नसलेले चित्रपट श्वास घेण्याइतकेच विस्फोटक दिसतील. “मिट्रोखिन आर्काइव” आणि “केजीबी” आणि “ताशकंद” सारख्या अटींसाठी Google सर्व्हरमध्ये लवकरच सर्च होण्याची शक्यता आहे. परंतु फिल्मच्या विषयाशी संबंधित, द ताशकंट फाईल्स गूगलेड सामग्रीच्या पलिकडे जाऊ शकत नाहीत. आणि तपासणी आणि तपासणीच्या दोन तासांनंतर, कथा एखाद्या अस्वीकारात आश्रय घेते जे तथ्य (चित्रित) सत्यता सिद्ध करता येत नाही.

मेटा स्ट्रोकमध्ये, मास्टरस्ट्रोक नसल्यास, रागिनी श्याम सुंदर त्रिपाठीला शेवटी विचारते, “शास्त्रीच्या मृत्यूची चौकशी करून काय झाले? 53 वर्षानंतर झाले?” पुढील निवडणुकीसाठी कोणत्या मिथुनने ” मुड्डा ” उत्तर दिले. हा चित्रपट इतिहासातील भारतातील सर्वात महत्त्वपूर्ण निवडणुकीत पगडीने भरलेला नसला आणि त्याच्या विचित्र कथा सांगण्यासारखे असेल तर त्याचे तर्क कदाचित पाणी धारण करतील.

पण या क्षणी ते असेच दिसते, ” मुड्डा “.

अद्ययावत दिनांक: एप्रिल 12, 201 9 14:44:41 IST

लोकसभा निवडणुका 201 9 च्या पहिल्या पोस्ट / निवडीवरील नवीनतम निवडणुकीच्या बातम्या, विश्लेषण, समालोचन, थेट अद्यतने आणि शेड्यूलचा आपला मार्गदर्शक. आगामी सार्वत्रिक निवडणुकीसाठी सर्व 543 मतदारसंघातील अद्यतनांसाठी ट्विटर आणि इन्स्टाग्रामवर किंवा आमच्या फेसबुक पृष्ठावर आमचे अनुसरण करा.