टाईम्स ऑफ इंडिया – सुप्रसिद्ध गांधी परिवारांना भेटा

नेहरू-गांधी

राजकारणात नाव बर्यापैकी निपुण आहे परंतु गोव्यातील घरामध्येही ते आहे. जवळजवळ 50 वर्षांपासून, सेंट क्रूझच्या बाहेरील भागात एक कुटुंब

पणजी

भारतातील सर्वात प्रसिद्ध राजकीय कुटुंबातील सदस्यांचे नाव जाहीर केले आहे. ही परंपरा ‘नेहरु-गांधी’ जोपर्यंत पोर्तुगीज पासपोर्टवर यूके स्थलांतरित होईपर्यंत तीन पिढ्यांपर्यंत गेली होती, प्रेरणा सोडून गेली.

48 वर्षांपूर्वी जेव्हा मारिक्विन सेकीरा यांनी जोडप्यांना जन्म दिला. तिचे पती, फेलिक्स जॉन सेकीरा हे एक कट्टर कॉंग्रेस समर्थक होते आणि त्यांच्या मित्रांनाही नेहरू म्हणून ओळखले गेले होते. त्यामुळे, कुटुंबातील जोडप्यांना अँथनी आणि अल्व्हरिन्हो नामित करायचे होते, तेव्हा त्यांनी नेहरू आणि गांधी यांचे मध्य नाव म्हणून फेलिक्सच्या इच्छेला सन्मानित केले.

भारताचे पहिले पंतप्रधान झाल्यानंतर नेहरुंनी त्यांचा मुलगा राहुल गांधी यांच्या नावाची परंपरा सुरू ठेवली, तर गांधी-दुसर्या मुलाने त्यांच्या मुलाचे नाव राजीव आणि मुलगी इंदिरा असे ठेवले. ते सर्व नाही. त्यांच्या बहिणी लिबानियाने कॉंग्रेसचे समर्थक सॉकोरो यांच्याशी विवाह केला आणि जेव्हा त्यांच्या पहिल्या मुलाचे नाव होते, तेव्हा त्यांनी त्यांच्या नावातून शब्द त्यांच्या मुली सोन्याकडे एकत्र केले.

“तर ‘माझ्या नावाच्या पहिल्या दोन अक्षरे आहेत, तर’ निया ‘हे माझ्या पत्नीच्या नावाचे शेवटचे तीन अक्षरे आहेत. एकत्रितपणे, आमच्याकडे सोनिया होती, “लिबियाियाने स्पष्ट केले. प्रियंका त्यांच्या दुसर्या कन्या प्रियंकाची “सर्वात स्पष्ट” निवड होती.

पण जेव्हा परंपरा एक रोडब्लॉक दाबा. “आम्हाला नेहरु-गांधी परिवाराकडून दुसरे योग्य नाव सापडले नाही. आम्ही मुलांची नावे कोणाला देऊ शकलो? “सॉकोरो फर्नांडिस, प्रियंका आणि सोनिया यांचे वडील म्हणाले.

दोन वर्षापूर्वी प्रियंकाने जेव्हा एका लहान मुलीला जन्म दिला, तेव्हा कुटुंबाने मेनेकावर चिखल टाकले परंतु त्याला सॉकोरोचा पक्ष नव्हता. “मेनका भाजपकडून आहे. ते स्वीकार्य होणार नाही. जर तो मुलगा होता तर वरूण नावाचे दुसरे नाव विचारात घेतले गेले असले तरी ते भाजपचेच आहेत. मला संजयच्या पिकअपचे (पूर्वीचे) नाव आठवतं, पण ते सर्व विवादास्पद होते, कारण सर्व चुकीच्या कारणांबद्दल बातम्या तयार करतात, “असे सोकोरो म्हणाले.

सोनियाने आपली कन्या एसएनियन नामांकित केली, तर प्रियंका यांनी जिया नावाची निवड केली – याचा अर्थ सूर्याच्या पहिल्या किरणांचा अर्थ असा – जेव्हा तिने गेल्या वर्षी एका लहान मुलीला जन्म दिला.

“कुठेही आम्ही काँग्रेसच्या समर्थक म्हणून ओळखले जातात. प्रचार करीत असताना भाजपचे लोक आम्हाला भेट देत नाहीत आणि कधीकधी आमच्या दरवाजाबाहेरील पत्रके विखुरलेले असतात, “असे नेहरू यांनी म्हटले आहे.