ब्रिटिश वृत्तपत्राने 26,000 पाउंड्स जनरल जनरल डायर एकत्रित केले – एनडीटीव्ही न्यूज

नवी दिल्ली:

अलीकडेच जारी केलेल्या एका पुस्तकाच्या मते, भयानक जल्लीनवाला बाग हत्याकांडातील माणूस – जनरल रेजीनाल्ड डायर यांच्या फायद्यासाठी मॉर्निंग पोस्ट, एक रूढिवादी ब्रिटिश वृत्तपत्राने, “26,000 पाउंड” ची प्रचंड रक्कम मोजली.

जॅनियावाला बाग” पुस्तकाच्या मते, “द मैन हू सॅव्हड इंडिया” नावाच्या लेखाने सुरुवात केली, ज्यात 1920 च्या जुलै महिन्यात ब्रिटिश अधिकाऱ्यांनी डायरला त्याच्या पदावरून काढून टाकल्याच्या काही दिवसांनी लिहिले होते. ‘.

“… इंग्लंडमधील हजारो पुरुष आणि महिलांना सत्य समजते – भारतात त्यांच्या सह-देश-पुरुषांच्या जीवनामुळे जनरल डायरच्या कार्यपद्धतीवर त्यांनी काम केले आहे.” लेख वाचतो. “त्या पुरुष आणि स्त्रियांना आपण अपील करतो की त्यांच्यात जे काही आहे त्याबद्दल दुःखद आणि क्रूर चुकीचे निराकरण करावे जेणेकरुन जनरल डायर तुटलेले आहे.”

लेखक किम वॅग्नर यांच्या मते, संपूर्ण ब्रिटिश साम्राज्यातील लोकांना आणि डायरला समर्थन देण्यासाठी योगदान देणार्या सर्व जीवनातून “रुडयार्ड किपलिंग, ज्याने 10 पौंड दिले” सह निदर्शनास आले.

“जेव्हा निधी अखेरीस बंद झाला तेव्हा 26,000 पौंडांपेक्षा जास्त वाढवण्यात आली, याचा अर्थ असा की डायर आराम आणि कोणत्याही आर्थिक समस्यांशिवाय निवृत्त होऊ शकेल”.

वॅग्नर यांनी निधीमध्ये योगदान दिलेल्या लोकांद्वारे वापरल्या गेलेल्या काही छद्म शब्दाचा उल्लेख केला आणि त्यांनी “निधीद्वारे एकत्रित केलेली मानसिकता आणि राजकारण” यातून काहीतरी प्रकट केले.

“जो 1857 ची आठवण ठेवतो”, “द व्हाइट ऑफ द व्हाईट मॅन स्लेन द प्रिन्स”, “‘जनरल डायर यांना आभार मानणार्या इंग्रजांमधून, ज्याने जमाव ऐकला’ ” ‘विधवा जो वाचन आठवतो, जेव्हा मुलगा, 1857 च्या भयावहांच्या ”, ‘ओल्ड एंग्लो-इंडियन’ ‘, वाग्नेर म्हणाले.

सर्व प्रेमामुळे त्याचा अभिमान आल्याने डायरने आभार मानले, जे नंतर मॉर्निंग पोस्टमध्ये प्रसिद्ध झाले.

“माझ्या सहकारी देशवासीयांनी आणि स्त्रियांनी अमृतसर येथे माझ्या आचारसंहिता मान्य केल्याबद्दल मला अभिमान वाटतो आणि ते ज्या भावनेत अर्पण केले जाते त्याबद्दल मी त्यांचे अनुमोदन स्वीकारतो,” पत्र वाचते.

13 जानेवारी 1 9 1 9 रोजी शांततेच्या बैठकीत असंख्य लोक मृतावस्थेत ठार झाल्यानंतर भारताने शनिवारी जलीयानवाला बाग हत्याकांडाच्या शताब्दीचे चिन्ह काढले.

पेंग्विन वाइकिंगने प्रकाशित केलेल्या ‘जलीयनवाला बाग’ या पुस्तकात अमृतसरमधील नाट्यमय प्रसंगांना नाविन्यपूर्ण आणि नाविन्यपूर्ण दृष्टीकोन प्रदान करण्याचे आणि ब्रिटीश साम्राज्याच्या रक्तरंजित इतिहासावर नवीन प्रकाश टाकणारी अनोखी कथा शोधण्याचा दावा केला आहे.

लोकसभा निवडणुका 201 9 साठी ndtv.com/elections वर नवीनतम निवडणूक बातम्या , थेट अद्यतने आणि निवडणूक वेळापत्रक मिळवा. 201 9 च्या भारतीय सार्वत्रिक निवडणुकांसाठी आम्हाला 543 संसदीय जागांपैकी प्रत्येकाकडून अद्यतनांसाठी फेसबुकवर आवडतं किंवा Twitter आणि Instagram वर आमचे अनुसरण करा.