स्ट्रॅटोलांच, जगातील सर्वात मोठा विमान, फ्लाइट घेतो – अरस टेक्निका

गरुडा प्रमाणे उडवा –

117 मीटरचे पंख असलेल्या सहा-इंजिन विमानात 18 9 एमएफटीची सर्वोच्च गती आली.

एरियन मार्शल, wired.com –

13 एप्रिलला स्ट्रेटोलांच विमान आपल्या पहिल्या फ्लाइटवरुन उतरते.
वाढवा /

13 एप्रिलला स्ट्रेटोलांच विमान आपल्या पहिल्या फ्लाइटवरुन उतरते.

स्ट्रॅटोलांच

शनिवारी पहाटे, मोजावे वाळवंटावर सूर्य उगवण्याच्या अगदी 45 मिनिटांनंतर, सर्वात मोठा विमान तयार झाला आणि त्याची रेकॉर्ड-ब्रेकिंग 385-फुट पंखांमुळे पहिल्यांदाच बंद झाली. स्ट्रेटोलांच कंपनीच्या विमानाने आठ वर्षे तयार केली आहेत . 2022 पर्यंत, कंपनी स्पेसमध्ये उपग्रह-संलग्न रॉकेट लॉन्च करण्यासाठी दोन-फ्युजलेज, सहा-इंजिनाइड, कॅटॅमर-स्टाईल विमान वापरण्याची अपेक्षा करतो.

स्ट्रॅटोलांचचे सीईओ जीन फ्लॉइड यांनी पत्रकारांना सांगितले की, “आपण सर्वांनी खूपच सहनशील आणि खूप सहनशीलतेने आम्हाला या मोठ्या पक्षीला जमिनीतून बाहेर काढण्याची वाट बघितली आहे आणि आम्ही शेवटी ते केले.” कंपनीने मोझवे एअर आणि स्पेस पोर्टवर सुरक्षितपणे उतरण्यापूर्वी 150 मिनिटांच्या टेस्ट फ्लाइटमध्ये 18 9 एमएफ आणि 17,000 फूट उंचीची गती दिली आहे.

“विमानावरील यंत्रे घड्याळाप्रमाणे धावले,” असे चाचणी पायलट इवान थॉमस यांनी पत्रकारांना सांगितले.

पण दिवसाचे कार्यक्रम बिटर्सविट होते. स्ट्रॅटोलांच प्रकल्पाची स्थापना आणि वित्तपुरवठा करणार्या दीर्घ काळातील अंतरिक्ष उत्साही मायक्रोसॉफ्टचे सहकारी पॉल ऍलन यांनी ऑक्टोबर 2008 मध्ये अ-हॉजकिनच्या लिम्फोमाशी संबंधित गुंतागुंतांपासून शेवटच्या ऑक्टोबर महिन्यात निधन केले. “तो आज तेथे नसला तरीदेखील धावपट्टीवरून विमानाने अभिमानपूर्वक उठले होते म्हणून मला या विलक्षण यशाची एक भाग होण्यासाठी परवानगी देण्यासाठी पॉलला धन्यवाद दिले.” फ्लॉइड म्हणाले.

एक दिवस लवकरच, स्ट्रॅटोलांचला 250 टन रॉकेट जहाजे उपग्रहांद्वारे भारित होण्याची शक्यता आहे ज्याच्यात 35,000 फूट उंचीवर-स्ट्रेटोस्फियरमध्ये जाण्याची शक्यता आहे. एकदा उंचीवर चढून जाताना, रॉकेटचे इंजिन जाळले जातील आणि त्याचा उपग्रह वाहतुकीस उर्वरित मार्गाने वाहून नेईल. फ्लोरिडामधील केनेडी स्पेस सेंटर सारख्या केवळ काही निवडक सुविधा रॉकेट लॉन्च हाताळू शकतात, याचा अर्थ शेड्यूलिंग आणि दीर्घ प्रतीक्षा वेळासाठी स्पर्धात्मक स्पर्धा आहे. विमान अधिक रनवेमधून बाहेर पडू शकतात, ज्यामुळे स्ट्रॅटोलांचची आशा उपग्रहांना कक्षामध्ये प्रक्षेपित करण्याच्या इच्छेसाठी त्याच्या विमानाला स्पर्धात्मक किनारा देईल.

विमानाच्या सहा प्रॅक्ट आणि व्हिटनी इंजिन आणि 28-चाक लँडिंग गिअर मूळतः बोईंग 747 साठी डिझाइन केलेले होते. खरं तर, एयरोस्पेस कंपनी स्केल्ड कंपोजिट्स, जे विमान तयार करण्यासाठी स्ट्रॅटोलांचबरोबर काम करतात, त्यांनी एकत्र येण्यासाठी तीन 747 ची पुनर्बांधणी करून पैसे वाचविले. मोझवे एयर आणि स्पेस पोर्ट मधील विमान जवळपास अंदाजे 100,000-स्क्वेअर-फूट हँगरच्या जवळजवळ प्रत्येक कोपर्यात भरते. त्याची कमाल किंमत वजन 1.3 दशलक्ष पाउंड आहे. (हे देखील लक्षात घेण्यासारखे आहे की विमान पंखांच्या दृष्टीने सर्वात मोठे विमान असले तरी इतर विमान लांबीपेक्षा जास्त आहेत.)

स्ट्रॅटोलांचची महत्वाकांक्षा गेल्या काही वर्षांत बदलली आहे. हे मूळतः स्पेसएक्स फाल्कन 9 रॉकेट्समध्ये स्पेसमध्ये आणण्याचे उद्देश आहे, परंतु दोन कंपन्यांनी लवकरच काही मार्गांनी भाग घेतला. 2016 पर्यंत, नॉर्थ्रॉप ग्रूममन मालकीच्या ऑर्बिटल एटीकेने एक नवीन भागीदार शोधला होता जो पेगासस एक्सएल रॉकेट तयार करतो. एकदा स्ट्रेटोलांचने स्वत: चे रॉकेट जहाज आणि रॉकेट इंजिन्स तयार करण्याची आशा केली, परंतु त्या प्रकल्पाला बंद केले आणि या वर्षाच्या सुरुवातीला काही कामगार सोडले.

अॅलनच्या होल्डिंग कंपनीच्या प्रतिनिधींनी असे म्हटले आहे की अरबपक्षीने त्याच्या मृत्युनंतर स्ट्रॅटोलांचसाठी निधी बाजूला ठेवला आहे, तर साहजिकच भविष्यकाळाचे भविष्य पूर्णपणे स्पष्ट होत नाही. स्ट्रॅटोलांचने अतिरिक्त उड्डाणे पूर्ण करण्याची योजना आखली तेव्हा कंपनीचे प्रवक्ते तत्काळ म्हणू शकले नाहीत आणि विमानात रॉकेट्स आणि उपग्रहांना वाहून नेण्याआधी विमानाने फेडरल एविएशन अॅडमिनिस्ट्रेशनकडून प्रमाणपत्र आवश्यक असल्याची माहिती दिली.

स्ट्रॅटोलांच प्रकल्पाच्या बाहेर देखील बाह्य दबाव आहे. रिचर्ड ब्रॅन्सनची व्हर्जिन ऑर्बिट कंपनी यावर्षीच्या सुधारित बोईंग 747 चे स्वतःचे परीक्षण चालू करण्याचा प्रयत्न करीत आहे- एक विमान देखील उपग्रह-भारित रॉकेट्स कक्षामध्ये आणण्यासाठी तयार केले आहे.

आणि या सर्व महत्वाकांक्षी अभियंतेंच्या मागे आणि विमानचालन तज्ज्ञांच्या मनात देखील स्पुस गुसचे दर्शक आहेत . हे विमान, 1 9 47 मध्ये विलक्षण व्यवसायिक हौर्ड ह्यूजेसच्या पाळीव प्राण्याच्या प्रकल्पाच्या रूपात पूर्ण झाले, तेव्हा ओरेगॉन संग्रहालयात न्याहारी होण्याआधीच फक्त एक-एक मैलाचा उड्डाण उडाला-तेथे अॅलनने भेट दिली होती .

शनिवारी सकाळी, स्ट्रॅटोलांच संघ उच्च उत्साहात होता. “आम्ही या दिवसाला त्या माणसाला समर्पित करतो ज्याने सर्वजणांना जगातील समस्येचे सशक्तीकरण करण्याच्या प्रयत्नांची पराकाष्ठा करण्यास प्रेरणा दिली – सॉलर्स, पॉल ऍलन,” फ्लॉइड म्हणाले. “त्याच्या शंकाविना त्याच्या विमानाला फ्लाइट पहायला फारच अभिमान वाटला असता.”

ही कथा मूळत: wired.com वर दिसली.