अंबाती रायुडूच्या विसर्जनची तुलना ऋषभ पंतपेक्षाही जास्त आहे: गंभीर- हिंदुस्तान टाइम्स

भारताच्या विश्वचषक स्पर्धेतून अंबाती रायुडूचा अपवाद वगळता फक्त तीन अपयशी झाल्यानंतर “दिलभंगारंग” आहे, परंतु ऋषभ पंतच्या बहिष्कारावर कोणताही वादविवाद होणार नाही कारण त्याने संधी गमावली नाही, असे माजी भारतीय सलामीवीर गौतम गंभीरने सांगितले.

पंत यांच्यावर प्रेम करणारे दिनेश कार्तिक यांच्यावर टीका करण्यात आली आहे. सुनील गावस्कर यांनी आश्चर्याची गोष्ट केली आहे. परंतु 2007 च्या वर्ल्ड टी -20 आणि 2011 च्या विश्वकरंडक स्पर्धेच्या नायकाने सांगितले की, रायुडूने कट ऑफ न केल्याने सोमवारी घोषित करण्यात आलेली सर्वात दुर्दैवी गोष्ट आहे. “मला वाटते की ऋषभ पंतच्या बहिष्काराविषयी पण अंबाती रायुडूबद्दल अजून काही चर्चा होणार नाही,” असे गंभीर म्हणाले.

“हे अत्यंत दुर्दैवी आहे की कोणीतरी व्हाइट-बॉल क्रिकेटमध्ये 48 सरासरीने सरासरीने सरासरी 33 धावा काढल्या आहेत. इतर कोणत्याही निवड निर्णयाच्या तुलनेत माझ्यासाठी हे अधिक धक्कादायक आहे, असे गंभीरने सांगितले.

तसेच वाचा: भारतीय विश्वचषक संघात रयुडूवर शंकर यांना प्राधान्य का दिले गेले ते निवडकांनी प्रकट केले

काही महिन्यांपूर्वी रायुडूला कर्णधार विराट कोहलीने भारताचा पहिला पसंती नं. 4 घोषित केला होता परंतु गेल्या महिन्यात ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध होणाऱ्या मालिकेतील कमी धावांच्या आधारावर निवड समितीने पुन्हा विचार केला.

गंभीरने 2007 च्या विश्वचषक स्पर्धेसाठी वेस्टइंडीज संघात निवड केली नव्हती आणि थोड्याच काळापूर्वी विचार सोडून दिले. 2007 मध्ये जेव्हा मी (त्याच वेळी निवडक खेळाडू) मला उचलले नाहीत तेव्हा मला त्याबद्दल खेद वाटतो, आणि विश्वचषक स्पर्धेसाठी निवडणे कठीण नाही हे मला ठाऊक आहे. अखेरीस कोणत्याही लहान मुलासाठी, मोठ्या कार्यक्रमाचा भाग बनणे हे बालपणाचे स्वप्न आहे. त्यामुळे, मला इतर कोणत्याही क्रिकेटपटूपेक्षा रायुडूपेक्षा जास्त खेद वाटतो, ज्यांची निवड झाली नाही. “तथापि, पंतच्या पहिल्या प्रथम-श्रेणीच्या कर्णधारपदी असलेल्या गंभीरला असे वाटले की हा वगळता कोणत्याही प्रकारचा अडथळा नाही. त्याच्यासमोर सादर केलेल्या संधींचा त्यांनी उपयोग केला नाही.

“हे काहीच अडथळा नाही. हे एक झटके का आहे? ते सतत व्हाइट-बॉल क्रिकेटचे भाग नव्हते. त्याला संधी मिळाली पण दुर्दैवाने ते जिंकू शकले नाही. म्हणूनच त्याला झटके म्हणता येणार नाहीत, असे गंभीर म्हणाला. गंभीरने सात वर्षांसाठी यशस्वी फ्रँचाईजी (कोलकाता नाईट रायडर्स) कर्णधारपद भूषविले. आयपीएलच्या हंगामात जेव्हा कर्णधार एखाद्या खेळाडूला मारतो तेव्हा कर्णधार काय सांगतो?

तसेच वाचाः लसिथ मलिंगाने भारतीय क्रिकेटपटूला विश्वचषक स्पर्धेत गोलंदाजी करण्यास डरायला सांगितले

खेळाडू आयपीएलवर लक्ष केंद्रित करू शकतो का? “तो (पंत) कसोटी क्रिकेट खेळत आहे. तो त्याबद्दल आनंदी असावे. आणि एक गोष्ट मी राखून ठेवण्याचा प्रयत्न केला आहे की तुम्हाला सध्या राहण्याची गरज आहे.

“ऋषभला माहीत असलेल्या सर्व गोष्टींसाठी कोणीतरी घरी बसून असा विचार केला असेल की तो त्याच्या जागी होता (दिल्लीच्या राजधान्यांसाठी खेळत होता). दिल्ली कॅपिटलसाठी खेळत असतांना, आपण आपल्या संघाला प्ले ऑफमध्ये घेण्याची स्थितीत आहात.

“तुमच्या बाजूने वय आहे, म्हणूनच करत रहा. ते नेहमीच व्हाइट बॉल क्रिकेटचा एक भाग नव्हते आणि ते आणि डीके दरम्यान निवडकर्त्यांचे कॉल होते. त्याला याबद्दल खूप काही वाटत नाही, असे गंभीर म्हणाला.

38 वर्षीय वयोवृद्ध कार्तिकची बाजू घेतल्याबद्दल आणि त्यांच्या निवडीवर बंदी घालण्याची इच्छा नव्हती.

परंतु, कार्तिकला व्हाइट बॉल क्रिकेटमध्ये सातत्यपूर्ण निवड करणारा दुसरा अनुभव त्याच्या अनुभवाशिवाय आवडला.

“दिनेश हा पांढर्या बॉल क्रिकेटमध्ये बराच काळ बॅक अप कपीर होता. संभाव्यत: तो पंत म्हणून (निवड समितीचे अध्यक्ष) एमएसके (प्रसाद) यांनी तुलनेत चांगला कर्णधार म्हणून पाहिले जात आहे. त्याला चांगले फिनिशर देखील मानले जाते. कदाचित ते कसे विचार करतात. “पण जर तुम्ही मला विचारलं तर मी म्हटलं होतं की माझा दुसरा सहकारी संजू सॅमसन होता कारण मला वाटतं की तो सर्वोत्तम गोलंदाजांपैकी एक आहे. त्याच्याकडे बर्याच काळापासून 4 गुण असण्याची गुणवत्ता आहे, असे गंभीर म्हणाला. “हे निवडकर्त्यांवर अवलंबून आहे … याचा अर्थ मी ऋषभ पंतबरोबर किंवा डीकेचा अनुभव घेण्याचा आहे. आता जो कोणी चालला आहे त्यास परत जाणे आवश्यक आहे की कोण गेले हे महत्त्वाचे नाही परंतु वर्ल्डकपच्या घरी आणण्यावर लक्ष केंद्रित करणे आवश्यक आहे. “भारतीय संघ सध्याच्या सेट अपमध्ये प्लॅन बी वगळता दिसत नाही परंतु गंभीरचा विश्वास आहे की हे कर्तव्य आहे कर्णधार आणि कोच यांच्याकडे एक आहे याची खात्री करा.

प्लॅन ए, बी किंवा सी असणे आवश्यक आहे की नाही याचा निर्णय घेण्यासाठी कर्णधार आणि प्रशिक्षकांवर अवलंबून आहे. मी त्या परिस्थितीत नाही म्हणून मला माहित नाही की त्यांच्याकडे कोणती योजना आहे.

“त्यांना वाटत असेल की हा सर्वोत्तम 15 आहे, तर आम्ही त्यांना प्रयत्न आणि समर्थन देणे आवश्यक आहे. सध्या, कोण जात आहे आणि नाही हे त्याबद्दल नाही, ते विश्वचषक परत आणण्याबद्दल आहे, “असे त्याने निष्कर्ष काढले. केएचएस पंतप्रधान पीएम

प्रथम प्रकाशित: एप्रिल 16, 201 9 18:53 IST