नोट्रे डेमने जळत असताना, इमॅन्युएल मॅक्रॉनने फ्रान्सला त्याच्या खांद्यावर नेले

मेरी ली ले काँटे लंडनमध्ये स्थित एक फ्रेंच पत्रकार आहे. या लेखातील मते लेखक संबंधित आहेत.

(सीएनएन) सोमवारी रात्री छपरातून नॉर्थ डेमच्या कॅथेड्रलच्या छप्पराप्रमाणे आग लागली आणि फ्रेंच राष्ट्रपती इमॅन्युएल मॅक्रॉनने आपल्या नागरिकांना संबोधित केले.

ते गोंधळून पाहत म्हणाले, “नॉट्रे डेम हा आपला इतिहास आहे, तो आमचा साहित्य आहे, ही आपली प्रतिमा आहे. ही अशी जागा आहे जिथे आम्ही आपले महान क्षण युद्ध, महामारीपासून मुक्त करण्यासाठी मुक्त करतो … मी आज रात्री आपणास सांगत आहे – आम्ही हे कॅथेड्रल एकत्रितपणे बांधले जाईल. हे कदाचित फ्रेंच नियतीने भागलेले आहे. ”
आणि कदाचित पहिल्यांदा तो देशासाठी बोलला.
मॅक्रॉन दिवसा-दैनंदिन जीवनातील सुस्त वास्तविकता कधीही उपयुक्त ठरत नाही. तो केवळ दोन वर्षांचा फ्रान्सचा अध्यक्ष राहिला आहे आणि केवळ काहीच राजकारणात राहिला आहे. पण त्याला कुठेही कल्पना करणे कठिण आहे.
ते तीसरीच्या उत्तरार्धात असताना इलीसीमध्ये स्थायिक झाले, बौद्धिक गुरुत्वाकर्षणाचे मिश्रण आणि बालपणाच्या अधार्मिकपणामुळे आधीच विवादास्पद सिद्ध झाले. सर्व ठीक आहे.
खरं तर, मॅक्रॉन सोमवारी रात्री “टेलिगेट जॅन्स” च्या चिंतेवर चर्चा करण्यासाठी एक टेलिव्हिजन पत्ता नोंदवू इच्छित होता – पिवळा निदर्शक प्रदर्शन करणार्या ज्यांचा विरोध महिन्यांपूर्वी ईंधन कर वाढीसाठी सुरू झाला – आणि त्यानंतरच्या राष्ट्रीय वादविवादांमुळे, आणि काही प्रमाणात अस्थिर महिने नंतर एक आशावादी नवीन प्रारंभी, त्याच्या अध्यक्षपदाच्या दुसर्या टप्प्याचे नाव काय होते ते लॉन्च करण्यासाठी.
अध्यक्ष काय म्हणणार आहे किंवा ते कसे प्राप्त केले जाणार हे कोणालाही ठाऊक नाही. तो रेकॉर्ड करण्यासाठी तयार होता म्हणून, नोट्रे डेमच्या कॅथेड्रलने आग पकडली.
जेव्हा प्रतिमा आणखी वाईट झाली तेव्हा त्याने काय केले ते त्याने कमी केले आणि सेईन नदीकडे नेले. प्रथम, त्यांनी स्थानिक वेळेत 7 वाजता ट्विट केले. त्याच्या संदेशाने “सर्व कॅथलिक आणि सर्व फ्रेंच लोक” विचार केला, “आमच्या सर्व देशवासीयांप्रमाणेच, आज रात्री आमच्यात हा भाग बर्न होत असल्याचे मला दुःख होत आहे.”
शब्दशः अतिसामान्य वाटू शकले असते. अखेरीस, मॅक्रोनला त्याच्या विचित्र आरोपांच्या आणि अनावश्यक फ्लॉवर भाषेच्या प्रेमाबद्दल खूपच दुःख झाले आहे – आणि त्या क्षेत्रातील त्याच्या संयमांसाठी फ्रान्स पूर्णपणे ओळखला जात नाही.
तरीसुद्धा, त्या संध्याकाळी नंतर त्याच्या टेलिव्हिजन भाषणाप्रमाणेच, ते एकदाच चिन्हांकित झाले.
ते स्वत: ला व्यक्त करतात आणि ते ज्या प्रकारे विचार करतात तेच हेच आहे. भूतकाळात भूतकाळाने प्रेमात पडलेला आणि भविष्याकडे दुर्लक्ष करून, तो क्वचितच सध्याच्या एखाद्या शासकीय शासनास सहजपणे पाहतो.
हे जवळजवळ अनेक वेळा undoing झाली आहे. दूरच्या लोकांना आणि खऱ्या लोकांच्या वास्तविक जीवनामध्ये प्रामाणिक रूची नसताना त्यांनी त्वरित “राष्ट्रपती रिशेस” असे टोपणनाव प्राप्त केले जे स्वत: साठी बोलले पाहिजे.
पण हे वैशिष्ट्य अगदी बरोबर नाही. चांगल्या धोरणांच्या बाजूने त्यांची धोरणे आक्षेपार्ह केल्या गेल्या तरी त्यांच्या संपर्काची प्रतिमा वर्गाच्या चिंतांपेक्षा जास्त आहे.
फ्रेंच राजकारणास गुप्तपणे पुन्हा राजा म्हणून राज्य करणार्या मोहिमेदरम्यान बृहस्पतिवार, अध्यक्षपदाचा जवळचा दृष्टीकोन, किंवा एका मुलाखतीत त्याने उघडकीस दिलेल्या टिप्पणीचा प्रारंभ करण्याचा निर्णय घ्या.
त्याच्या सुरुवातीस निकोलस सरकोझी आणि फ्रॅन्कोइस होलांडे हे गंभीरपणे, कधीकधी शर्मिंदा मानवाचे होते म्हणून त्याने त्याच्यासाठी हे कार्य केले. पण एकट्याने संपूर्ण स्वप्नांनी देश चालवू शकत नाही.
हे स्पष्ट नाही की मॅक्रोन यांना फ्रान्सचे आवडते आहे की नाही हे त्यांनी सांगितले आहे. तो फ्रान्सला त्याच्या इतिहासाबद्दल सांगतो, त्याच्या शास्त्रीय साहित्यात दर्शविल्या गेलेल्या फ्रान्सबद्दल भाष्य करतो, लाखो आणि फ्रान्स काय बनू शकते आणि ते स्वत: ला जगास कसे सादर करावे याबद्दल एक कल्पना आहे. परंतु या सर्व गोष्टी फ्रान्समध्ये नाहीत ज्या आज लोक राहतात आणि काम करतात.
देश केवळ देशाची प्रतिमा नाही आणि शासनाच्या अधिक द्विगुणित पैलू हाताळताना मॅक्रोनने तीव्र संघर्ष केला आहे. कट्टर गद्य मध्ये अडकले असताना कविता मध्ये अग्रगण्य असा कोणीतरी म्हणून स्पष्टपणे कोणीतरी आहे.
सुदैवाने त्याच्यासाठी, नोट्रे डेम कॅथेड्रलवर हल्ला करणार्या आगाने त्याच्या सोयीस्कर क्षेत्रात प्रवेश केला. नोट्रे डेम एखाद्या इमारतीपेक्षा बरेच काही आहे: हे देश आणि जगभरात मान्यताप्राप्त प्रतीक आहे. हे फ्रान्सला त्याच्या उत्कृष्टतेबद्दल आणि त्याच्या इतिहासाचे वजन तिच्या सर्व शर्म आणि वैभवने दर्शवते.
जनरल फिलिप पेटेन तेथे होते, परंतु चार्ल्स डी गॉल हेही होते. नेपोलियनने स्वतःच्या भिंतीमध्ये सम्राटांचा मुकुट घातला आणि व्हिक्टर ह्यूगोने याची खात्री करुन दिली की त्याची छप्पर कायमची आठवण राहील.
ज्या देशासाठी ते उभे आहेत ते जाणून घेण्यासाठी संघर्ष करणारे देश स्वत: ला निर्जीव वस्तूंच्या प्रतीकप्रणालीशी जुळवून घेतात आणि फ्रान्स अपवाद नाही. तो फक्त एक इमारत बर्न नाही; उदासीनता खोल होती. या संदर्भात मॅक्रॉनच्या भव्य शब्दांचे स्वागत आणि योग्य वाटले.
2017 मध्ये निवडून आल्याच्या एक दिवसानंतर, सिनेटचे आधिकारी गेरार्ड लॅचर यांनी अध्यक्ष मॅक्रॉन यांना अद्याप सांगितले नाही: “आपल्या आयुष्यात ते विचित्र वाटत आहे, परंतु आपण देशाचा जनक आहात.”
त्याला नेहमी असे वाटले नाही आणि कदाचित पुन्हा असे वाटले नाही. पण त्याच सोमवारी संध्याकाळी, नोट्रे डेम ज्वालामुखीमध्ये जात असताना इमॅन्युएल मॅक्रॉन त्याच्या अरुंद खांद्यावर फ्रान्सला घेऊन जात असल्याचे दिसून आले आणि ते त्याला अगदी चांगले होते.